TANGAZO LA SERIKAL Na.s3SIS........ 1a ta rehe. 26, Desenboe,
SHERIA YA SER!KAU ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)
SURA YA 287
SHERIA NDZ)GQ
Zimetungwa chini ya vifungu cha 153

* NDOGO ZA (KUFUFUA NA KUTUNZA MASHAMBA YA KOROSHO) ZA
HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELA, 2008
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@ na 1 > Sherla Ndogo hizi znta|twa Sheria Ndogo za (Kufufua
=0 wa na Kutunza.Mashamba ya Korosho) za Halmashauri

~ = ya wilaya ya Kyela na zitaanza kutumika mara baada
ya kut:ingazwa kwenye gazeti la serikali.

nizi 2 < Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la
Halmashauri ya wilaya ya Kyela.

3 KatikaSheria Ndogo hizi isipokuwa pale
itakapoelezwa vinginevyo:-

£ “Afisa Muidhihiwa” maana yake ni Afisa Kilimo na
mifeigo pamoja na Afisa yeyote wa Halmashauri
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Sheria
Ndogo hizi.

”Halmashaurl maana yake ni Halmashauri ya wulaya
ya Kyela. . .
”Magugu maana yake ni mimea ambayo huota na
kuathiri ukuaji au ustawi wa mlkorosho

”Mbegu Bora” maana yake ni mbegu zinazozalishwa
na vituo vya uzalishaji wa mbegu za zao la korosho
vilivyoko chiniya kituo cha utafiti wa kilimo Mtwara



B=jibu wa 4
gn= shamba
%= korosho
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Jdhibiti wa 5
magonjwa

Uwezo wa 6
Afisa
muidhiniwa

Uvunaji wa 7
korosho

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya wilaya ya Kyela pamoja na Afisa
yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa kutekelza

- majukumu ya Mkurugenzi.

e

Ni wajibu wa kila fnkazi wa Halmashuri mwesye umri
wa miaka 18 na kueridelea kulima Shamba la
korosho lenye ukubwa wa ekari mbili kwa kutumia
mbegu bora. » ‘

Ni wajibu wa kila mmiliki wa shamba la korosho

« kutunza shamba hilo na kq‘palilia magugu kwa

kutumia dawa za kuzuia au kutibu magonjwa
mbalimbalikama itakavyoshauriwa na Afisa
Muidhiniwa.

Kila Afisa mfendaji wa kata atakua na wajibu wa
kutunza kumbukumbu na kusimamia utunzaji wa
mashamba yote ya korosho yaliyoko kwenye kata
yake.

Ni wajibu wa kila Mmiliki wa shamba la korosho
kutoa taarifa kwa Afisa Muidhiniwa endapo shamba
lake Iimeingiiiwa na wadudu au magonjwa ili kuzuia
uéheaji wa magonjwa au wadudu kwenye mashamba
mengine.

Afisa Muidhiniwa anaweza kwa wakati wowote
kuingia shambani kukagua hali ya shamba na ustawi
wa korosho. .

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuvuna korosho kwa
kuangusha. "

Uvunaji wa korosho ni ule wa kuokota tunda la
korosho ambalo limeanguka lenyewe baada ya
kukomaa. . :
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Baada ya kuokota matunda ya korosho yaliyokomaa
mkulima atatenganisha korosho na tunda na
anapaswa kukausha korosho hizo juani kwa kutumia
vifaa visafi.
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Baada ya korosho‘kukauka mkulima atatengas
korosho zake katika daraja la kwanza na daraja la pili
na kuzihifadhi kwenye magunia ya mkonge.

Ni marufuku kwa mkulima yeyote kuhifadhi Korosho

- kwenye vifaa visivyopitisha hewa kama mifuko ya
plastiki au viroba. ~ )

-

Korosho zilizohifadhiwa kwenye magunia zihifadhiwe
kwenye maghala Qenye sifa zifuatazo:-
(i) - Linaloingiza hewa ya kutosha
(i)  Lisilopitisha maji
(iii)  Lenye reli ya kubeba magunia ya korosho
. (pallets)

Mkulima wa Korosho atapaswa kuuza korosho zake
kwenye kituo cha kuuzia Korosho kilichosajiliwa na
Bodi ya Korosho Tanzania kwa kushauriwa na
Halmashauri.

-
Mkulima atauza Korosho kwa mnunuzi mwenye
leseni iliyotolewa na Bodi ya korosho pamoja na
kibali atakachopewa na Halmashauri

(i) Kibali kitakachotolewa na Halmashauri kitakuwa

cha tani 100 na kitaonyesha:-

(a)  Jina kamili na anuani ya posta

(b)  Mahaliilipo ofisi na namba ya simu

(c)  Kiasi cha tani zinazonunuliwa au
zilizonunuliwa pamoja na namba ya
stakabadhi iliyolipiwa ushuru

.
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(ii) Baada ya tani 100 kuisha mnunuzi atalazimika
kulipa ushuru wa kiasi kilichozidi na kuomba kibali
kingine

Ununuzi na usafirishaji wa korosho utafanyika

kuanzia saa 12:00 asut\auhi hadi saa 12:00 jioni*

Kila mnunuzi wa korosho atatakiwa kusafirisha
korosho alizonunua akiwa na nyaraka muhimu

" ambazo ni kibali cha kununulia na Kusafirishia mazao
“kilichotolewa na Halmashawi, PDN na CBT. -

Mnunuzi wa Kordsho atakuwa na wajibu wa:-
(i) ~ Kutumia kapani iliyokaguliwa na Maafisa
vipimo kabla ya msimu wa ununuzi kuanza.

(i) °  Kununua Korosho kwa mkulima
aliyesajiliwa kwa kunakili namba ya
mkulima huyo (GRN)

(iii) ~ Kuweka kumbukumbu sahihi za ununuzi wa
korosho kadri itakavyohitajika na Bodi ya
Korosho Tanzania au Halmashauri.

~

Mtu yeyote ambaye:-

{i) atashindwa kutekeleza ushauri aliopewa na
Afisa Muidhiniwa katika kutunza Shamba
lake '

(i)  atashindwa kutoa taarifa ya wadudu au
magonjwa yaliyoingié‘shambani kwake

. (iii)  atanunua au kusafirisha korosho wakati wa
usiku ‘ ) '

e



~(iv) atampa mtu mwingine kibali chake

(v)  atanunua korosho bila kuwa na leseni ya
biashara pamoja na kibali cha Halmashauri

-~
e

atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia
atatozwa faini isiyozidisshilingi laki tatu (300,000/=)
au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au
adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

-
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wa Halmashauri ya Wilay

sufuatia  Azimi {ili]opitishwa kwen
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§ Muhuri  huo ulibandikwa  mbele

a ya Kyela ulibandikwa kwenye sheria hizi
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