IDARA YA AFYA
Majukumu ya Idara ya Afya ni kama ifuatavyo:- 
	ENEO
	HALI  ILIVYO
	CHANGAMOTO

	Idadi ya Vituo Vya kutolea Huduma 
	Halmashauri ina Vituo 50 vya kutolea huduma za Afya, kati ya hivyo Hospitali 3, Kituo cha Afya 1, kliniki  (2). Kati ya vituo hivi, 30 vinamilikiwa na serikali, 3 vya mashirika ya dini, 10 vya watu binafsi na 1 shirika la umma (Kiwira Coal Mine).
	Vituo vya kutolea huduma bado  havina watoa huduma  wa kutosha kuna baadhi ya vituo wapo (2) na vituo vya kutolea huduma havitoshi katika wilaya.

	Watumishi
	Idara ya Afya unauhitaji wa watumishi 579 kwa mujibu wa ikama,na kwa sasa watumishi waliopo ni 371 sawa na asilimia 64%.na ina upungufu ya watumishi 208 sawa asilimia 36% huo unazihusu kada zote za watumishi na kwa watumishi wenye ujuzi unaohitajika (Skilled staff). 

	Tunachangamoto kubwa na upungufu watumishi katika vituo vya kutolea huduma za afya.

	Huduma za Wazee  zaid miaka 60 ,wajawazito na watoto chini ya miaka mitano.
	Hadi kufikia 19,725 jumla ya wazee wametambuliwa na  wanaendelea kupatiwa huduma katika vituo vyote vya kutolea huduma kwa kutumia vitambulisho vyao bila usumbufu wa aina yeyote. 

	Kundi la wanaotibiwa kwa misamaha kuwa kubwa sana hivyo fedha inayochangiwa ndio inayotumika kuhudumia makundi maalum.

	Mfuko wa Afya ya Jamii Ulioboreshwa(Ichf)

	Halmasuri ya wilaya ina Jumla ya kaya 54,000 katika halmashuri 1033 zilizojiunga na ichf ni sawa na 1.9%

	Changamoto wananchi hawajiungi na Ichf  iliyoboreshwa lakini uhamasishaji wa kujiinga unaendelea

	Miradi ya Ujenzi
	Miradi inayoendelea katika idara ya afya, ujenzi wa  Hospitali ya Wilaya, na zahanati sita (6) zipo kwenye  hatua maboma Kapamisya, kyangala, mwambusye, kasala, Isaki na kasumulu

	Uhaba wa fedha za kumalizia maboma,uchakavu na ufinyu wa majengo katika hospitali ya wilaya.

	Miradi ya Ujenzi
	Miradi inayoendelea katika idara ya afya, ujenzi wa  Hospitali ya Wilaya, na zahanati sita (6) zipo kwenye  hatua maboma Kapamisya, kyangala, mwambusye, kasala, Isaki na kasumulu

	Uhaba wa fedha za kumalizia maboma,uchakavu na ufinyu wa majengo katika hospitali ya wilaya.

	Hali ya Dawa 
	Upatikanaji wa dawa kwa  robo ya tatu ni asilimia 97.5%
	Kwa mwaka wa fedha   2020 /21Idara ilitegemea kupata  fedha kiasi cha  Tsh. 455,689,891/=kwa ajili ya dawa na vifaa tiba  toka  serikali kuu  lakini fedha hiyo hazijapokelewa mpaka sasa, hivyo ku hivyo kuathiri hali  upatikanaji wa dawa katika vituo.


	 Makusanyo ya fedha za uchangiaji wa huduma katika zahanati na kituo cha afya.
	Zahanati fedha ya uchangiaji ni shilingi 3000/= kituo cha afya ni shilingi 5000/= 
	Fedha hii ya uchangiaji ni ndogo hivyo kuathiri uendeshaji wa huduma vituoni.
Makusanyo kwa wiki kwa zahanati ni kiasi kisichozidi 50,000/= misamaha 2,000,000/= na kituo cha afya makusanyo kwa wiki ni  400,000/= na misamaha 1,100,000/=.  hospitali makusanyo kwa wiki ni  7,000,000/=,misamaha 4,000,000/=




