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HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELA 

TAARIFA YA MAENDELEO YA ELIMU YA MSINGI MWAKA 2021 

ILIYOSOMWA KATIKA KIKAO CHA WADAU WA ELIMU 

KILICHOFANYIKA TAREHE 15.6.2022 

 

1.0. UTANGULIZI 

Kwa mwaka 2021, Halmashauri ya Wilaya ya Kyela ilikuwa na jumla ya Shule za Msingi 

107 zikiwemo 102 za Serikali na zisizo za Serikali 5. Aidha, shule za Msingi zote zilikuwa 

na Madarasa ya Awali.   

Jedwali Na. 1: Taasisi za Elimu ya Msingi 

Tarafa Shule za 
Awali 

Shule za Msingi 
za serikali zisizo za serikali Jml 

Unyakyusa 56 53 3 56 

Ntebela 51 49 2 51 
Jumla 107 102 5 107 

 

2.0 HALI YA ELIMU YA MSINGI 

2.1 Elimu ya Msingi 

Kwa Mwaka, 2021 Halmashauri ilikuwa na jumla ya wanafunzi 49,319 (wav 24,846 na 

was. 24,473) wa Darasa la Awali hadi la Saba wakiwemo wanafunzi 389 (wav. 174 na 

was.215) wa Shule zisizo za Serikali. Aidha, kati yao Wanafunzi 7,402 (wav.3759 na 

was.3643) walikuwa wa Madarasa ya Awali. 

2.1.1 Uandikishaji wa Darasa la Awali na Darasa la Kwanza 2021 

2.1.1.1 Elimu ya Awali 

Mwaka 2021, Halmashauri ilikuwa na Madarasa ya Elimu ya Awali 107 katika Shule zote 

za Msingi 107. Hadi tarehe 31 Machi 2021, Halmashauri ilikuwa imeandikisha jumla ya 

watoto 6,196 katika Shule za serikali wakiwemo wavulana 3,161 na wasichana 3,035 

sawa na 101.4% ya wanafunzi 6,111 (wav 3,052 na was.3,059) waliotarajiwa 

kuandikishwa kipindi hicho.  Hali hiyo ilipelekea kuvuka lengo kwa asilimia 1.4. Aidha, 
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jumla ya watoto 111 (wav.59 na was.52) sawa na 85.4% ya watoto 130 (wav.63 na 

was.67) ya waliotegemewa waliandikishwa katika Shule zisizo za Serikali. 

2.1.1.2 Darasa la Kwanza 

Hadi tarehe 31 Machi 2021, Halmashauri ya Wilaya ya Kyela ilikuwa imeandikisha jumla 

ya wanafunzi 7,123 (wav.3,582 na was.3,541) wa Darasa la Kwanza sawa 111.0% ya 

wanafunzi 6,394 (wv. 3242 was.3,152) waliotarajiwa kuandikishwa. Pia jumla ya watoto 

97 (wav.46 was.51) sawa na 113% ya watoto 86 (wav.42 na was.44) waliotarajiwa 

waliandikishwa katika Shule zisizo za Serikali. 

Kwa mwaka 2022, Halmashauri ilitarajia kuandikisha jumla ya wanafunzi 6,688 wa 

Darasa la Awali wakiwemo wavulana 3,311 na Wasichana 3,377. Kwa upande wa Darasa 

la Kwanza matarajio yalikuwa kuandikisha Wanafunzi 6,771(wav.3,406 na was.3,365). 

Hadi tarehe 31 machi 2022, jumla ya wanafunzi 7,144 (wav.3,706 na was.3,438) sawa 

na 106.3% walikuwa wameandikishwa Darasa la Awali na 7,393 ( wav.3,741 na 

was.3,652) sawa na 109.2% walikuwa wameandikishwa Darasa la Kwanza. 

2.1.2 Hali ya Miundombinu na Samani katika Shule za Msingi 

Kwa mwaka 2021, Halmashauri ya Wilaya ya Kyela ilikuwa inahitaji jumla ya vyumba vya 

madarasa 1,565 kwa ajili ya wanafunzi wa Shule za Msingi za Serikali.   Vyumba 

vilivyokuwepo 992 hivyo kufanya upungufu kuwa vyumba 580 sawa na 37%. Mahitaji ya 

madawati ilikuwa 19,355 yaliyokuwepo 16,599 kufanya upungufu kuwa madawati 3,553 

sawa na 18.4%.  

Halmashauri ilikuwa na jumla ya matundu ya vyoo 1,385 kati 2,256 ya yaliyokuwa 

yanahitajika na kufanya upungufu wa matundu ya vyoo 871 sawa na 38.6% ya 

yaliyohitajika.  Aidha, Halmashauri ilihitaji nyumba za walimu 1,565 zilizokuwepo 192 na 

kufanya upungufu wa nyumba za walimu 1,464 sawa na 93.5%.  
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2.1.3 Taarifa za Walimu Katika Shule za Msingi za Serikali 

Kwa mwaka 2021, Halmashauri ya Wilaya ya Kyela ilikuwa na jumla ya walimu 895 wa 

Shule za Msingi za Serikali sawa na 57.2% ya walimu 1,565 waliokuwa wanahitajika. 

Hivyo, Halmashauri ilikuwa na upungufu wa walimu 670 sawa na 42.8%. 

 

2.1.4 Elimu Maalumu 

Mwaka 2021, Halmashauri ya Wilaya ya Kyela ilikuwa na jumla ya vitengo 05 vya Elimu 

Maalumu katika Shule za Msingi vikiwa na jumla ya wanafunzi 352 wakiwemo wavulana 

189 na wasichana 163 katika aina sita (6) za ulemavu:- viziwi (37), ulemavu wa akili 

(106), uoni hafifu (47), ulemavu wa viungo (103), upofu (03) na ualbino (13). 

3.0 ELIMU YA WATU WAZIMA NA ELIMU NJE YA MFUMO RASMI 

Kisera kila Shule ya Msingi au Sekondari ni Kituo cha Elimu ya Watu Wazima na Elimu 

Nje ya Mfumo Rasmi (EWW na ENMRA). Halmashauri ya Wilaya ya Kyela inaratibu 

program tatu za EWW na ENMRA ambazo:- Mpango wa Elimu ya Msingi kwa Walioikosa 

(MEMKWA), Mpango wa Uwiano Kati ya Elimu ya Watu Wazima na Jamii (MKEJA) na 

Elimu ya masomo ya kujiendeleza ya Stashahada ya Walimu. 

3.1 MEMKWA 

Mwaka 2021 Halmashauri imeandikisha jumla ya wanafunzi 102 (wav.38 na was.64) wa 

MEMKWA sawa na 25.5% ya matarajio ya kuandikisha wanafunzi 400 (wav.150 na 

was.250). Wanafunzi hao wangawanywa katika makundirika mawili yaani kundirika la 

Kwanza lenye wanafunzi 90 (wv.33 na was.57) na kundirika la Pili lenye wanafunzi 12 

(wav.5 na was.7). Wanafunzi hao wanawezeshwa na walimu 18 (Me.16 na Ke.2).  

3.2 Elimu ya Kujiendeleza Stashahada ya Walimu 

Katika Mwaka 2021, kulikuwa na jumla ya Walimu 174 (Me.75 na Ke.99) wanajiendeleza 

katika Stashahada ya Ualimu. Walimu hao wanatarajia kuhitimu Stashahada hapo mwezi 

Disemba, 2022.  
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4.0 MAENDELEO YA TAALUMA NA HALI YA UFAULU KATIKA SHULE ZA MSINGI 

Kuanzia mwaka 2019 matokeo ya Mitihani ya Kitaifa Elimu ya Shule za Msingi yamekuwa 

yakiboreka. Pamoja na ufaulu kuongezeka katika Mitihani ya Kitaifa bado nafasi ya 

Halmashauri katika Mitihani hiyo hairidhishi. Ufaulu wa jumla na nafasi ya Halmashauri 

katika Mitihani ya Upimaji wa kitaifa na Kumaliza Elimu ya Shule za Msingi kuanzia 

mwaka 2019 ni kama ifuatavyo:-  

• Ufaulu wa Upimaji wa Kitaifa Darasa la Nne (SFNA) ulishuka kutoka 96.9% 

Mwaka, 2019 hadi 94.6% Mwaka 2020.  Kwa Mwaka 2021, Ufaulu ulipanda kwa 

0.9% hadi 95.5% na Halmashauri kushika nafasi ya Kwanza kimkoa. Lengo la 

Mwaka 2022 ni kufikisha Ufaulu wa 100%. 

• Ufaulu wa Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE), Mwaka 2019 ulikuwa 

86.5% na Halmashauri ilishika nafasi ya 03 kati ya 07. Mwaka 2020 kadhalika 

ufaulu ulishuka kwa 6.3% hadi 80.2% ambapo Halmashauri ilishika nafasi ya 04 

kimkoa. Mwaka 2021 ufaulu ulipanda kwa 8.4% hadi 88.6% hivyo Halmashauri 

kushika nafasi 03. Lengo la Mwaka 2022 ni kufikisha ufaulu wa 95%.  

4.1 Matokeo ya Upimaji wa Kitaifa Darasa la Nne (SFNA) 2021 

4.1.1 Matokeo ya jumla 

Jumla ya wanafunzi 7,742 (wav.3,286 na was.3,456) walifanya Upimaji mwaka 2021 

ukilinganisha na wanafunzi 7,543 (wav.3,862 na was.3,681) waliofanya Upimaji kama 

huo mwaka 2020. Aidha, idadi ya wanafunzi waliofanya Upimaji mwaka 2021 iliongezeka 

kwa wanafunzi 199 (2.6%) ukilinganisha na wanafunzi waliofanya mwaka 2020.  

Jumla ya wanafunzi 6,437 sawa na 95.5% (wavulana 3,098 sawa na 94.3% na wasichana 

3,339 sawa na 96.6) walifaulu Upimaji. Ufaulu wa jumla uliongezeka kwa 0.9% kutoka 

94.6% Mwaka 2020 mpaka 95.5% Mwaka 2021. 

Uchambuzi wa matokeo hayo unaonesha idadi wanafunzi wengi wapo katika Daraja C 

lenye wanafunzi 3,459 sawa na 53.7%. Aidha, wanafunzi waliofuatia kwa idadi kubwa ni 

waliofaulu Daraja D lenye wanafunzi 1,455 sawa na 22.6%, Daraja B wanafunzi 1,398 

sawa na 21.7% na Daraja A wanafunzi 125 sawa na 1.9%.   
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          4.1.2 Ulinganifu wa Ufaulu (SFNA) 2020 - 2021 Kimadaraja 

Jedwali Na. 2:  Ulinganifu wa ufaulu (SFNA) 2020 na 2021 Kimadaraja  

Na D
A

R
A

JA
 

UFAULU MADARAJA 2020 UFAULU MADARAJA 2021 

TO
FA

U
TI

 

IDADI ASILIMIA  IDADI ASILIMIA  

WV WS JML WV WS JML WV WS JML WV WS JML 

 1 A 75 59 134 56.0 44.03 1.776 69 56 125 55.2 44.8 1.85 +0.08 

 2 B 775 588 1363 56.9 43.14 18.07 721 677 1398 51.57 48.43 20.7 +2.67 

 3 C 1703 1738 3441 49.5 50.51 45.62 1597 1862 3459 46.17 53.83 51.3 +5.69 

 4 D 1078 1122 2200 49.0 51.00 29.17 711 744 1455 48.87 51.13 21.6 -7.58 

 5 E 232 173 405 57.3 42.72 5.369 188 117 305 61.64 38.36 4.52 -0.85 

JUMLA 3863 3680 7543 51.2 48.79 100  3286 3456 6742 48.74 51.26 100  0  

 

Jedwali linaonesha kwamba; Ufaulu wa SFNA mwaka 2021 kimadaraja uliongezeka 

kwa kila Daraja ukilinganisha na mwaka 2020. Ongezeko lilikuwa kidogo zaidi katika 

Daraja la A na C. Aidha, kulikuwa na kupungua kwa idadi ya D na E katika Mwaka 

huo. 
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4.1.3 Ufaulu Kishule Upimaji wa SFNA 2021 

Jumla ya shule 104 zilizofanya Upimaji wa Darasa la Nne 2021, Kati ya shule hizo, Shule 

moja sawa na 0.96% ilipata ufaulu wa Daraja A, Shule 5 sawa na 4.8% zilipata ufaulu 

wa Daraja B, Shule 89s awa na 85.6% zilipata ufaulu wa Daraja C, na Shule 9 sawa na 

8.7% zilipata ufaulu wa Daraja D. Hakuna Shule iliyoapata ufaulu wa Daraja la E. 

4.1.3.1 Shule 10 zilizofanya vizuri kwa kigezo cha Wastani 

Katika kundi hili Kati ya Shule 10 zilizofanya vizuri zaidi, Shule 02 siyo za serikali na 08 

za serikali. Shule 03 zilitoka Tarafa ya Ntebela na Shule 07 kutoka Tarafa ya Unyakyusa. 

Jedwali Na. 3: Shule 10 za Kwanza kwa Msingi wa Wastani  

Na TARAFA SHULE 
A-D E 

W
A

ST
A

N
I 

Wv Ws JML % Wv Ws JML % 

1  UNYAKYUSA KIDZCARE KYELA 9 17 26 100 0 0 0 0 267.3846 

2  UNYAKYUSA NYASA ENG. MED. 56 50 106 100 0 0 0 0 230.9811 

3  UNYAKYUSA MBALA 33 35 68 100 0 0 0 0 203.0588 

4  UNYAKYUSA KEIFO ENG. MED. 6 20 26 100 0 0 0 0 202.2308 

5  NTEBELA KYANGALA 11 8 19 100 0 0 0 0 188.1053 

6  UNYAKYUSA KATI 83 76 159 100 0 0 0 0 182.5472 

7  UNYAKYUSA NDANDALO 48 47 95 98.96 1 0 1 1.042 175.3750 

8  NTEBELA MATEMA 88 68 156 99.36 0 1 1 0.637 170.1529 

9  NTEBELA MAHENGE 17 22 39 100 0 0 0 0 168.7179 

10  UNYAKYUSA IBUNGU 16 15 31 100 0 0 0 0 167.8710 

 

Jedwali hapo juu linaonesha kwamba Shule ya Msingi ya Kidzcare English Medium 

ilikuwa ya Kwanza kwa ufaulu wa Wastani wa Alama 267.3846 katika Upimaji wa Kitaifa 

Darasa la Nne (SFNA) 2021. Shule ya Msingi ya Nyasa English Medium ilishika nafasi 

ya Pili kwa ufaulu wa Alama 230.9811. Shule ya Msingi ya Mbala ilikuwa ya Tatu kwa 

ufaulu wa Alama 203.0588. Shule ya Msingi ya Keifo English Medium ilikuwa ya Nne 

kwa ufaulu wa Alama 202.2308. Shule ya Msingi ya Kyangala ilishika nafasi ya Tano 

kwa kupata ufaulu wa Alama 188.1053. Shule nyingine 5 zimeoneshwa katika Jedwali 

hapo juu. 

4.1.3.2 Shule 10 za Mwisho kwa Msingi wa Ufaulu wa Wastani 
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Katika shule 10 zilizokuwa na Ufaulu usioridhisha zaidi zilipata wastani wa kuanzia Alama 

121 mpaka 107. Katika kundi hili Tarafa ya Unyakyusa ilikuwa na Shule 03 na Shule 07 

zilitoka Tarafa ya Ntebela.  

Jedwali Na. 4: Shule 10 za Mwisho kwa Msingi wa Wastani  

Na TARAFA SHULE 
A-D E 

W
A

ST
A

N
I 

Wv Ws JML % Wv Ws JML % 

1  NTEBELA KABULA 4 12 16 100 0 0 0 0 107.7500 

2  UNYAKYUSA LUBAGA 35 37 72 80.9 14 3 17 19.1 111.0337 

3  NTEBELA TENENDE 20 32 52 88.14 4 3 7 11.86 111.4407 

4  NTEBELA IKOMBE 33 44 77 87.5 6 5 11 12.5 114.1136 

5  NTEBELA LUTUSYO 10 8 18 94.74 1 0 1 5.263 114.2105 

6  NTEBELA MASEBE 17 21 38 92.68 2 1 3 7.317 114.8780 

7  NTEBELA MABUNGA 33 43 76 89.41 5 4 9 10.59 115.9294 

8  UNYAKYUSA ISANGA 14 16 30 83.33 3 3 6 16.67 118.6667 

9  UNYAKYUSA LWANGWA 15 20 35 87.5 3 2 5 12.5 118.7250 

10  NTEBELA LUKAMA 14 13 27 96.43 0 1 1 3.571 121.2143 

 

Kwa ujumla ufaulu wa Upimaji wa Darasa la Nne (SFNA) 2021 ni mzuri kwa jicho moja 

ingawa kuna viashiria vya kuzingatia wakati wa kuandaa wanafunzi hawa kuingia Darasa 

la saba mwaka 2024 kama ifuatavyo. 

i) Idadi kubwa ya wanafunzi (53.7%) wamefaulu kwa Daraja C ambalo siyo 

zuri katika ubora wa ufaulu. 

ii) Idadi kubwa ya wanafunzi (22.6%) waliopata Daraja D ni kubwa sana na 

Daraja hili halihesabiki katika madaraja ya ufaulu katika mtihani wa kuhitimu 

Elimu ya Msingi (PSLE). 

iii) Mtihani wa Upimaji Darasa la Nne ni kipimo cha KKK na wanafunzi wanaopata 

Daraja D wengi wao hawamudu Stadi za KKK. 

 

5.0 MTIHANI WA KUMALIZA ELIMU YA MSINGI (PSLE) 2021 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Kyela ilikuwa na jumla ya wanafunzi 6,253 (wav. 3,017 na was. 

3,236) waliandikishwa Darasa la Saba mwaka 2021. Idadi ya walioandikishwa Darasa la 
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Saba 2021 ilikuwa sawa na 86.8% (wav. 84.8% na was.88.7%) ya wanafunzi 7,207 (wav 

3,559 na was 3,648) walioandikishwa Darasa la Kwanza mwaka 2015.  

Hii ina maana kwamba wanafunzi 954 (wav.542 na was.412) sawa na 13.2% (wav.15.2% 

na was.11.3%) hawakufika Darasa la Saba mwaka 2021 kama ilivyotarajiwa kutokana 

na sababu mbalimbali zikiwemo utoro. Inasisitizwa kuwa mamlaka katika ngazi zote 

zihakikishe utoro unakomeshwa. 

5.1 Matokeo ya PSLE 2021  

5.1.1 Matokeo ya Jumla 

Jumla ya wanafunzi 5,483 sawa na 88.6% (wavulana 2678 sawa na 89.9% na wasichana 

2,805 sawa na 87.4%) walifaulu Mtihani wa Kumaliza Darasa la Saba (PSLE) 2021. 

Ufaulu wa jumla umeongezeka kwa 8.6% kutoka 80.2% Mwaka 2020 mpaka 88.6% 

Mwaka 2021. 

Uchambuzi wa matokeo hayo unaonesha idadi wanafunzi wengi wapo katika Daraja C 

lenye wanafunzi 4,311 sawa na 78.6%, Daraja B wanafunzi 1112  sawa na 20.3% na 

Daraja A wanafunzi 60 sawa na 1.09%. Aidha, wanafunzi 705 sawa na 12.9% walipata 

Daraja D na E. Katika Mtihani huo, Ufaulu wa wavulana ni 2.5% zaidi ya wasichana. 

Aidha, Ufaulu wa Daraja la C sio mzuri sana kwa upatikanaji wa Elimu ya Sekondari.  

Uzoefu unaonesha wengi wa Wanafunzi wanaopata Ufaulu huu hawaripoti shuleni, 

ama kuchelewa kuripoti, wengine wao huacha Shule (hudondoka) na wengine 

hufeli Kidato cha Pili na Nne au hupata Daraja 4.   

 

 

 

5.1.2 Ulinganifu wa Ufaulu (PSLE) 2020 - 2021 Kimadaraja 

Jedwali Na.5:  Ulinganifu wa ufaulu (PSLE) 2020 na 2021 Kimadaraja  
Na D
A

R
A JA

 

UFAULU MADARAJA 2020 UFAULU MADARAJA 2021 TO FA U
TI
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IDADI ASILIMIA  IDADI ASILIMIA  

WV WS JML WV WS JML WV WS JML WV WS JML 

 1 A 57 32 89 64.04 35.96 1.40 28 32 60 46.67 53.33 0.97 -0.43 

 2 B 634 419 1053 60.21 39.79 16.58 639 473 1112 57.46 42.54 17.97 +1.39 

 3 C 1841 2113 3954 46.56 53.44 62.26 2011 2300 4311 46.65 53.35 69.67 +7.41 

 4 D 560 660 1220 45.90 54.10 19.21 297 404 701 42.37 57.63 11.33 -7.88 

 5 E 24 11 35 68.57 31.43 0.55 3 1 4 75.00 25.00 0.06 -0.49 

JUMLA 3116 3235 6351 49.06 50.94  100 2978 3210 6188 48.13 51.87  100   

 

Jedwali linaonesha kwamba; Ufaulu wa PSLE mwaka 2021 kimadaraja uliongezeka 

kwa Daraja B na C ukilinganisha na mwaka 2020. Aidha, kulikuwa na kupungua kwa 

idadi ya Daraja A, D na E katika Mwaka huo. Matarajio na mipango yetu ni 

kuhakikisha Daraja D na E zinaendelea kupungua lakini kuzidi kuongeza idadi ya 

Daraja A, B na C. 

5.1.3 Ufaulu wa Kikata kwa Msingi wa Asilimia 

Halmashauri ya Wilaya ya Kyela ina jumla ya kata 33 kati yake Kata 31 ndizo zilizokuwa 

na watahiniwa wa Darasa la Saba mwaka 2021.  Matokeo haya yanaonesha ni Kata moja 

tu ilikuwa na ufaulu wa Daraja B sawa na 3.2%, Kata 30 sawa na 96.8% zilikuwa na 

ufaulu wa Daraja C. Aidha, katika Mtihani huo, hakuna Kata hata moja iliyokuwa na 

ufaulu 100%.  Kadhalika, hakuna Kata iliyokuwa na ufaulu wa chini ya 25%. 

5.1.3.1 Kata 10 za Kwanza kwa Msingi wa Wastani wa Alama. 

Katika Mtihani huu, Kata 3 za kwanza zilitoka katika Tarafa ya Unyakyusa. Rejea jedwali 

Na.6 

 

 

Jedwali Na.6: Mpangilio wa Ufaulu kikata, Kata 10 za kwanza kwa Msingi wa Wastani Alama 
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NA. JINA LA KATA 

WALIOFANYA WALIOFAULU ASILIMIA 
KIKATA 

2021 

WASTANI 
KIKATA 

DAR
AJA 

WAV WAS JML WAV WAS JML 

1 KYELA 155 196 351 150 191 341 97.15 198.094 B 

2 MWANGANYANGA 137 125 262 134 117 251 95.80 170.733 C 

3 ITUNGE 89 107 196 87 105 192 97.96 169.235 C 

4 NDANDALO 73 110 183 70 103 173 94.54 168.152 C 

5 IKOLO 40 41 81 38 40 78 96.30 165.436 C 

6 BONDENI 102 104 206 100 98 198 96.12 162.627 C 

7 IPYANA 73 86 159 70 82 152 95.60 162.513 C 

8 MUUNGANO 22 36 58 20 33 53 91.38 162.211 C 

9 IKIMBA 159 193 352 149 181 330 93.75 159.770 C 

10 NGONGA 92 117 209 81 105 186 89.00 157.942 C 
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5.1.3.2 Kata 10 za Mwisho kwa Msingi wa Wastani wa Alama 

Katika Mtihani huo, Kata 10 za Mwisho kwa Msingi wa Wastani wa Alama ni kama 

zilivyoneshwa katika Jedwali Na. 7 

Jedwali Na.7: Kata 10 za mwisho kwa Msingi wa Wastani wa Alama 

NA. JINA LA KATA 

WALIOFANYA WALIOFAULU ASILIMIA 
KIKATA 

2021 

WASTANI 
KIKATA 

DAR
AJA 

WAV WAS JML WAV WAS JML 

1 NGANA   104      95    199      92      82    174  87.44 131.151 C 

2 NKOKWA     44      34      78      27      25      52  66.67 131.850 C 

3 KISALE   117    131    248      83      98    181  72.98 135.460 C 

4 TENENDE     69      67    136      48      52    100  73.53 136.275 C 

5 TALATALA     64      65    129      54      47    101  78.29 144.002 C 

6 IKAMA     61      45    106      56      32      88  83.02 146.107 C 

7 KAJUNJUMELE     55      71    126      50      60    110  87.30 146.383 C 

8 MABABU   156    173    329    135    140    275  83.59 146.714 C 

9 ITOPE     72      62    134      61      46    107  79.85 147.075 C 

10 BUJONDE     88      79    167      79      65    144  86.23 147.978 C 
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5.1.4 Matokeo ya PSLE 2021 Kishule 

Kama ilivyoelezwa katika utangulizi, Halmashauri ya Wilaya ya Kyela kwa Mwaka 2021 

ilikuwa na Shule 107, kati yake Shule 104 ndizo zilikuwa na watahiniwa wa Darasa la 

Saba mwaka 2021. 

Uchambuzi ulionesha kuwa, jumla ya shule 13 sawa na 12.5% zilikuwa na ufaulu wa 

100%. Shule 88 (84.6%) zilikuwa na ufaulu wa asilimia 50 – 99%.  Shule 02 (1.9%) 

zilikuwa na ufaulu wa 1–49%. Shule moja ya NDUKA haikufaulisha kabisa 

mwanafunzi hata mmoja. Shule hiyo ilikuwa na jumla ya watahiniwa 06 tu. Jedwali 

hapa Na.8 chini linaonesha mchanganuo wa makundi hayo.   

Jedwali Na. 8 : Idadi ya Shule kimakundi kwa Msingi wa Asilimia 

 

100 % 99-50 % 49-1 % 0 %

2 104 13 12.50 88 84.60 2 1.92 1 0.962

NA
IDADI YA 

SHULE

ASILIMIA (%)

 

5.1.4.1 Shule 10 za kwanza ushindi wa jumla kwa Msingi wa Wastani  

Idadi ya shule kimadaraja ni kama ifuatavyo:- A= 1 ( 0.96% ); B = 2 ( 1.9%); C = 98 

(94.23%); na D = 2 (1.9%). Shule 1 (0.96%) ilipata daraja la E. 

Shule iliyoongoza kwa Ufaulu wa msingi wastani Mtihani wa Kumaliza Darasa la Saba 

(PSLE) 2021 ushindi wa jumla ni Nyasa English Medium ambayo ilipata jumla ya 

wastani wa alama 244.619 sawa na Daraja A.  Katika shule zote 104 zilizokuwa na 

watahniwa, Nyasa English Medium ilikuwa ni shule pekee yenye ufaulu wa Daraja A. 

Shule nyingine zinazofuatia zimeoneshwa katika Jedwali Na. 9 hapa chini. 
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Jedwali Na. 9: Shule 10 za Kwanza Ushindi wa Jumla kwa Msingi wa Wastani wa Alama  
 

S/N 
JINA LA 
SHULE 

WALIOFANYA 
MTIHANI 

UFAULU WA MADARAJA 

A B C A-C 

W
A

S
T

A
N

N
I 

% 

D E D-E 

% 
W

A
V

 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

1 
NYASA 
ENGL. 

34 37 71 19 26 45 15 11 26 0 0 0 34 37 71 

2
4
4
.6

2
 

1
0
0
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
 

2 
KIDZCARE 
KYELA 

10 19 29 1 1 2 8 16 24 1 2 3 10 19 29 

2
0
7
.1

7
 

1
0
0
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
 

3 KYELA 59 73 132 0 0 0 51 47 98 8 26 34 59 73 132 

1
9
3
.7

5
 

1
0
0
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
 

4 SEBE 19 12 31 0 0 0 13 1 14 6 11 17 19 12 31 

1
7
7
.1

6
 

1
0
0
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
 

5 MWENGE 104 90 194 1 0 1 50 24 74 53 64 117 104 88 192 

1
7
4
.3

4
 

9
9
 

0 2 2 0 0 0 0 2 2 

1
.0

3
 

6 NDOLA 11 14 25 1 0 1 6 1 7 4 13 17 11 14 25 

1
7
3
.8

8
 

1
0
0

 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
 

7 UHURU 47 42 89 2 1 3 16 16 32 29 23 52 47 40 87 

1
7
3
.4

7
 

9
7
.8

 

0 2 2 0 0 0 0 2 2 

2
.2

5
 

8 KATI 68 87 155 0 1 1 29 35 64 37 49 86 66 85 151 

1
7
3
.4

5
 

9
7
.4

 

2 2 4 0 0 0 2 2 4 

2
.5

8
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9 
KEIFO 
ENGL. 

6 7 13 0 0 0 1 2 3 5 5 10 6 7 13 

1
7
3
.0

0
 

1
0
0

 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
 

10 BUKINGA 14 27 41 0 0 0 11 3 14 2 22 24 13 25 38 

1
7
0
.9

5
 

9
2
.7

 

1 2 3 0 0 0 1 2 3 

7
.3

2
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5.1.4.2 Shule 10 za Mwisho kwa Msingi wa Wastani wa Alama 

 Jedwali Na.10: Shule 10 za Mwisho kwa Msingi wa Wastani wa Alama  

 

S
/N

 

JINA LA 
SHULE 

WALIOFANYA 
MTIHANI 

UFAULU WA MADARAJA 

A B C A-C 

W
A

S
T

A
N

I 

% 

D E D-E 

% 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

1 NDUKA 3 3 6 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

5
8
.8

3
3
 

0 1 2 3 2 1 3 3 3 6 

1
0
0
 

2 KABULA 11 12 23 0 0 0 0 0 0 4 6 10 4 6 10 

1
1
9
.1

7
4

 

43 7 6 13 0 0 0 7 6 13 

5
6
.5

 

3 KANGA 20 25 45 0 0 0 0 0 0 8 11 19 8 11 19 

1
2
1
.0

0
 

42 12 14 26 0 0 0 12 14 26 

5
7
.8

 

4 TENENDE 24 26 50 0 0 0 0 0 0 8 18 26 8 18 26 

1
2
5
.7

2
 

52 16 8 24 0 0 0 16 8 24 4
8
 

5 KANDETE 21 20 41 0 0 0 0 0 0 13 11 24 13 11 24 

1
3
1
.1

7
 

59 8 9 17 0 0 0 8 9 17 

4
1
.5

 

6 
MWAMBU 
SYE 

16 12 28 0 0 0 3 0 3 8 7 15 11 7 18 

1
3
1
.9

2
 

64 5 5 10 0 0 0 5 5 10 

3
5
.7

 

7 KYIJILA 16 10 26 0 0 0 0 0 0 9 9 18 9 9 18 

1
3
1
.9

6
2
 

69 7 1 8 0 0 0 7 1 8 

3
0
.8
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8 USHIRIKA 13 4 17 0 0 0 0 0 0 9 4 13 9 4 13 

1
3
4
.7

6
5

 

76 4 0 4 0 0 0 4 0 4 

2
3
.5

 

9 LWANGWA 17 9 26 0 0 0 0 0 0 13 6 19 13 6 19 

1
3
4
.9

6
2

 

73 4 3 7 0 0 0 4 3 7 

2
6
.9

 

10 LUSUNGO 23 26 49 0 0 0 2 0 2 16 17 33 18 17 35 

1
3
6
.8

7
8
 

71 5 9 14 0 0 0 5 9 14 

2
8
.6
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5.1.4.3 Ongezeko la ufaulu Kishule Kwa kigezo cha Wastani wa Alama 

Jumla ya Shule 100 (96.2%) ziliongeza ufaulu wa Wastani wa Alama. Kwa upande mwingine Shule 

 4 (3.8%) zilishuka ufaulu wa wastani wa Alama. Shule 10 za kwanza zenye ongezeko kubwa la wastani  

wa ufaulu wa Alama zimeoneshwa katika Jendwali Na.11 hapa chini. 
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Jedwali Na. 11 : Shule 10 za kwanza  kwa ongezeko la ufaulu wa Watani wa Alama 
 

NA.  
JINA LA 
SHULE 

WALIOFANYA 
MTIHANI 

WALIOFAULU 
ASILIMIA YA 
UFAULU 2021 

A
S

IL
IM

IA
 2

0
2

0
 

NAFASI  

WASTANI 
2020 

TOFAUTI 
YA 

WASTANI 
2021 NA 

2020 

TOFAUTI 
YA 

ASILIMIA 
2021 NA 

2020 
WV WS JM WV WS JM 

WASTA
NI 2021 H

/W
 

M
K

O
A

 

T
A

IF
A

 

WIL MKO TAIF TAIF 

1 NGAMANGA 16 11 27 15 11 26 170.5185 93.8 100 96.3 48.7 37 235 5856 104.7179 65.8006 47.58 

2 KYELA 59 73 132 59 73 132 193.7500 100 100 100 93.6 10 143 4049 139.1844 54.566 6.38 

3 ITUNGE 21 20 41 21 20 41 165.0244 100 100 100 71.6 47 363 8549 112.9318 52.0926 28.41 

4 KIDZCARE 10 19 29 10 19 29 207.1724 100 100 100 100 5 26 1817 156.0000 51.1720 0.00 

5 KABANGA 14 13 27 14 13 27 169.8889 100 100 100 82.1 26 171 4618 120.0000 49.8890 17.86 

6 LUTUSYO 8 9 17 7 8 15 153.4706 87.5 88.9 88.2 59.3 38 239 5904 103.7407 49.7299 28.98 

7 MUUNGANO 17 20 37 16 19 35 163.4865 94.1 95.0 94.6 69.8 42 346 8176 115.5349 47.9516 24.83 

8 IBUNGU 13 20 33 13 19 32 165.0000 96.9 97.0 97.0 84.4 28 173 4772 119.4063 45.5940 12.59 

9 BUKINGA 14 27 41 13 25 38 170.9512 92.7 92.7 93.0 83.7 21 256 6420 125.7143 45.2370 9.01 

10 TALATALA 28 32 60 26 17 43 139.4167 71.7 71.6 72.0 47.4 65 442 10062 95.8596 43.5570 24.30 
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5.1.4.4 Shule 10 za mwisho kwa ongezeko la ufaulu wa Wastani wa Alama  

Shule 10 za mwisho kwa ongezeko la ufaulu kwa kigezo cha Wastani wa Ufaulu zimeoneshwa katika Jedwali Na.13 

hapa chini. 

Jedwali Na.13: Shule 10 za Mwisho kwa ongezeko la Ufaulu Wastani wa Alama 

NA.  
JINA LA 
SHULE 

WALIOFANYA 
MTIHANI 

WALIOFAULU 
ASILIMIA YA 

UFAULU 2021 

A
S

IL
IM

IA
 

2
0
2

0
 NAFASI 

WASTANI 
2020 

TOFAUT
I YA 

WASTA
NI 2021 
NA 2020 

TOFAUTI 
YA 

ASILIMI
A 2021 

NA 2020 

W
A

V
 

 

W
A

S
 

 

J
M

L
 

W
A

V
 

W
A

S
 

J
M

L
 

WASTANI 
2021 H

/W
 

M
K

O
A

 

T
A

IF
A

 

WIL MK TAIF TAIF 

1 NDUKA 3 3 6 0 0 0 58.8333 0.0 0.0 0.0 40.0 39 248 6109 99.4000 -40.5667 -40.00 

2 USHIRIKA 13 4 17 9 4 13 134.7647 69.2 100 76.5 100.0 4 21 1520 161.625 -26.8603 -23.53 

3 NDOBO 15 27 42 15 21 36 144.1429 100.0 77.8 85.7 100.0 2 19 1402 164.3913 -20.2484 -14.29 

4 KABULA 

 
11 

 
12 23 4 6 10 119.1739 36.4 50.0 43.5 100 9 77 3263 135.875 -16.7011 -56.52 

5 JITEGEMEE 24 32 56 24 28 52 154.0179 92.86 90.0 93.0 100 2 56 2274 153.1373 5.3710 -3.22 

6 MBULA 18 25 43 18 23 41 148.4186 95.35 96.0 95.4 100 7 51 2678 142.4167 6.0020 -4.65 

7 TENENDE 24 26 50 8 18 26 125.7200 33.3 69.2 52.0 85.7 36 318 7637 118.8393 6.8807 -33.71 

8 KEIFO 6 7 13 6 7 13 173.0000 100 100 100 100 1 16 362 165.2667 7.7330 0.00 

9 
MWAMBUSY
E 

16 12 28 11 7 18 131.9286 68.8 58.3 64.3 85.0 23 156 4493 122.7000 9.2286 -20.71 
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10 IKULU 28 30 58 25 30 55 162.5862 94.97 95.0 94.9 100 2 56 2274 153.1373 9.4490 -5.17 

5.1.5 Matokeo kimasomo kwa Msingi wa Asilimia PSLE 2021 

Kihalmashauri, somo la Kiswahili ndilo lililofanywa vizuri zaidi (95.83%). Ufaulu wa masomo mengine umeoneshwa katika 

mabano kama ifuatavyo:- Sayansi (87.62%), Uraia na Maadili (84.24%), M/Jamii (73.79%), Hisabati (57.24%) na English 

(36.4%). Ufaulu wa Masomo kwa msingi wa Asilimia Kimadaraja umeoneshwa katika Jedwali Na. 14 hapa chini. 
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                     Jedwali. Na.14: Matokeo ya PSLE 2021 Kimasomo na Kimadaraja 

WV WS JML WV WS JML WV WS JML WV WS JML WV WS JML WV WS JML WV WS J
M

L

Kiswahili 2978 3209 6187 681 726 1407 1531 1708 3239 633 650 1283 2845 3084 5929 95.83 113 112 225 22 11 33

Hisabati 2978 3210 6188 41 27 68 326 194 520 1495 1459 2954 1862 1680 3542 57.24 1093 1506 2599 23 24 47

English 2978 3209 6187 59 58 117 129 133 262 903 970 1873 1091 1161 2252 36.40 1847 2024 3871 40 24 64

Sayansi 2978 3210 6188 129 49 178 1148 873 2021 1432 1791 3223 2709 2713 5422 87.62 253 489 742 16 8 24

M/Jamii 2978 3210 6188 26 12 38 624 337 961 1667 1900 3567 2317 2249 4566 73.79 653 951 1604 8 10 18

Maadili 2978 3210 6188 2 0 2 694 669 1363 1849 1999 3848 2545 2668 5213 84.24 398 504 902 35 38 73

SOMO

MATOKEO YA MASOMO KIMADARAJA

A B C A-C D E

WALIOFANYA

%
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5.1.6 Ufaulu wa Wanafunzi PSLE 2021 

Uchambuzi wa Matokeo unaonesha kuwa mwanafunzi aliyeongoza kwa Ufaulu wa jumla 

ni ULLY ISACK MWAMBULO (mvulana) kutoka Shule ya Msingi Nyasa English 

Medium mwenye jumla ya ufaulu wa alama 268 (A) ana A katika masomo 5 na B moja. 

Mwanafunzi aliyeshika nafasi ya Pili anaitwa NANCY FRIDAY MBWILE (sichana) wa 

anatoka Nyasa English Medium alikuwa na ufaulu wa alama 267(A) ana A katika 

masomo 5 na B moja. 
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       5.1.6.1 Wanafunzi 10 waliongoza Ushindi wa Jumla 

Wanafunzi 10 wa kwanza wote walitoka katika shule moja ya Nyasa English Medium.  Aidha, katika kundi hili, 

wavulana ni watatu na wasichana ni saba. 

Jedwali Na .15: Wanafunzi 10 wa Kwanza Ushindi wa Jumla 
 

Na. 
SHULE YA MSINGI 

ALIYOTOKA 

PREM 

NAMBA 

NAMBA YA 

MTAHINIWA 
JINSI JINA LA MWANAFUNZI MKOA WILAYA JML 

1 NYASA ENG. MEDIUM 20150175301 PS10031010034 ME ULLY ISACK MWAMBULO MBEYA KYELA 268 

2 NYASA ENG. MEDIUM 20151339721 PS10031010065 KE NANCY FRIDAY MBWILE MBEYA KYELA 267 

3 NYASA ENG. MEDIUM 20151078589 PS10031010055 KE 

KISSAH DICKSON 

MWANKANDA MBEYA KYELA 266 

4 NYASA ENG. MEDIUM 20153461076 PS10031010067 KE 

SEKELA WILLIAM 

MWAKALAMBILE MBEYA KYELA 266 

5 NYASA ENG. MEDIUM 20151078557 PS10031010020 ME JUNIOR ANDREW NKOMOLA MBEYA KYELA 264 

6 NYASA ENG. MEDIUM 20151078585 PS10031010051 KE HERNESTA AMOSI KYEJO MBEYA KYELA 264 

7 NYASA ENG. MEDIUM 20151210777 PS10031010052 KE IREEN BENEDICT NDOSA MBEYA KYELA 263 

8 NYASA ENG. MEDIUM 20151078591 PS10031010057 KE 

LEAH NSAJIGWA 

MWAKAPALALA MBEYA KYELA 263 

9 NYASA ENG. MEDIUM 20151078586 PS10031010053 KE 

JACKLINE AUGUSTINO 

KYANDO MBEYA KYELA 262 

10 NYASA ENG. MEDIUM 20151078550 PS10031010013 ME HENRY HERRY MHAGAMA MBEYA KYELA 261 
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           5.1.6.2 Wavulana 10 wa kwanza ushindi wa jumla. 

Wanafunzi 10 wa kwanza wavulana walitoka shule za Nyasa English Medium (8), Maendeleo (1) na Mwenge (1). 

 

Jedwali Na. 16: Wanafunzi 10 wa Kwanza Ushindi wa Jumla Wavulana 

 

N

a. 

SHULE YA MSINGI 

ALIYOTOKA 

PREM 

NAMBA 

NAMBA YA 

MTAHINIWA 
JINSI 

JINA LA 

MWANAFUNZI 
MKOA 

WILA

YA 
JML 

1 NYASA ENG. MEDIUM 20150175301 PS10031010034 ME 

ULLY ISACK 

MWAMBULO MBEYA KYELA 268 

2 NYASA ENG. MEDIUM 20151078557 PS10031010020 ME 

JUNIOR ANDREW 

NKOMOLA MBEYA KYELA 264 

3 NYASA ENG. MEDIUM 20151078550 PS10031010013 ME 

HENRY HERRY 

MHAGAMA MBEYA KYELA 261 

4 NYASA ENG. MEDIUM 20151078555 PS10031010018 ME JOSHUA MNYIKA SPEAR MBEYA KYELA 259 

5 NYASA ENG. MEDIUM 20151078548 PS10031010011 ME 

GODLBLESS KASYUPA 

ANYITIKE MBEYA KYELA 257 

6 MAENDELEO 20151142904 PS10030560014 ME 

DANIEL NETTO 

MWATWABANA MBEYA KYELA 256 

7 NYASA ENG. MEDIUM 20151078561 PS10031010024 ME 

LUSAJO AMANI 

MWAKIPESILE MBEYA KYELA 256 

8 NYASA ENG. MEDIUM 20151210768 PS10031010033 ME 

TWANDILE IPYANA 

MWANGOSI MBEYA KYELA 254 

9 MWENGE 20151140822 PS10030770071 ME 

MATHIAS THOBIAS 

MOLLINGA MBEYA KYELA 253 

10 NYASA ENG. MEDIUM 20151078552 PS10031010015 ME 

JESSE JOSEPH 

MWAKIJELE MBEYA KYELA 253 
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 5.1.6.3 Wanafunzi 10 wa kwanza wasichana ushindi wa jumla  

Wanafunzi wasichana 10 walioongoza wote  walitoka Shule ya Nyasa English Medium 

 
        Jedwali Na. 17: Wanafunzi 10 wa Kwanza Ushindi wa Jumla Wasichana 

 

N

a. 

SHULE YA MSINGI 

ALIYOTOKA 

PREM 

NAMBA 

NAMBA YA 

MTAHINIWA 
JINSI JINA LA MWANAFUNZI MKOA WILAYA JML 

1 NYASA ENG. MEDIUM 20151339721 PS10031010065 KE NANCY FRIDAY MBWILE MBEYA KYELA 267 

2 NYASA ENG. MEDIUM 20151078589 PS10031010055 KE 

KISSAH DICKSON 

MWANKANDA MBEYA KYELA 266 

3 NYASA ENG. MEDIUM 20153461076 PS10031010067 KE 

SEKELA WILLIAM 

MWAKALAMBILE MBEYA KYELA 266 

4 NYASA ENG. MEDIUM 20151078585 PS10031010051 KE 

HERNESTA AMOSI 

KYEJO MBEYA KYELA 264 

5 NYASA ENG. MEDIUM 20151210777 PS10031010052 KE IREEN BENEDICT NDOSA MBEYA KYELA 263 

6 NYASA ENG. MEDIUM 20151078591 PS10031010057 KE 

LEAH NSAJIGWA 

MWAKAPALALA MBEYA KYELA 263 

7 NYASA ENG. MEDIUM 20151078586 PS10031010053 KE 

JACKLINE AUGUSTINO 

KYANDO MBEYA KYELA 262 

8 NYASA ENG. MEDIUM 20151078592 PS10031010058 KE 

LEAH RICHARD 

MANUNGWA MBEYA KYELA 261 

9 NYASA ENG. MEDIUM 20151078593 PS10031010059 KE 

LETCIA LWITIKO 

MWAKIPESILE MBEYA KYELA 261 

10 NYASA ENG. MEDIUM 20151078599 PS10031010069 KE 

SUBILAGA EDWARD 

NKYANDWALE MBEYA KYELA 260 
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6.0 MAPOKEZI YA FEDHA ZA UENDESHAJI WA SHULE NA MIRADI 

YA MAENDELEO YA ELIMU KATIKA SHULE ZA MSINGI 

Kipindi cha Mwaka 2020/2021 Halmashauri ya Wilaya ya Kyela ilipokea jumla ya kiasi 

cha Sh.1,237,495,945.76 kwa ajili ya uendeshaji wa Shule na kutekeleza miradi 

mbalimbali ya Maendeleo ya Elimu katika Shule za Msingi. Rejea Jedwali Na.18 hapa 

chini. 

Jedwali Na.18: Fedha za Miradi ya Maendeleo zilizopokelewa 2020/2021 

 
Na 

 
Aina ya Mradi 

Kiasi 

Kilichopokelewa 

1 Elimu Bila Malipo Shule za Msingi (Ruzuku) 651,203,945.76 

2 Ujenzi Madarasa mapya (EP4R) Shule za Msingi  200,000,000.00 

3 Umaliziaji wa Ujenzi wa Madarasa (EP4R) 125,000,000.00 

4 Ujenzi wa Matundu ya vyoo Shule za Msingi (EP4R)  26,400,000.00 

5 Uimarishaji wa KKK (UNICEF) 107,092,000.00 

6 Maboma ya Nyumba za Walimu (Serikali Kuu) 75,000,000.00 

7 Ujenzi wa matundu ya vyoo (COVID-19) 52,800,000.00 

JUMLA 1,237,495,945.76 

 

6.1 Fedha za Elimu bila Malipo 2020/2021 

Kwa kipindi cha mwaka 2020/2021 Halmashauri ilipokea kiasi cha Sh.651,203,945.76 k

upitia fedha za Ruzuku na Elimumsingi Bila Malipo. Fedha hiyo imekuwa na manufaa m

akubwa kwa Halmashauri yetu, kwani fedha hiyo imetumika katika maeneo mbalimbali k

wa minajili ya uendeshaji wa Shule. 

6.2 Fedha za EP4R Ujenzi wa Miundombinu mipya 

Mwaka 2020/2021 Halmashauri ilipokea jumla Sh. 404,200,000.00 kupitia Program ya 

Lipa Kulingana na Matokeo (EP4R), na jumla ya Sh. 75,000,000.00 kutoka Serikali 

kuu kwa ajili ya ujenzi wa Miundombinu mbalimbali katika Shule za Msingi. Kutokana na 

fedha hiyo, jumla ya vyumba vya madarasa 21, matundu ya vyoo 72 na nyumba 3 za 

Walimu ilijengwa. Miundombinu yote ilikamilka na inatumika. Ujenzi wa miundombinu 

hiyo umesaidia sana kupunguza uhaba wa madarasa na matundu ya vyoo uliyopo katika 

shule za Msingi husika. Aidha, umeboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia.  



27 
 

6.3 Fedha za Uimarishaji wa Stadi za KKK kupitia UNICEF 

Kwa kipindi cha mwaka 2020/2021, Halmashauri ilipokea jumla ya Sh.107,092,000.00 

kupitia Shirika la UNICEF Tanzania. Fedha hizo zilikuwa kwa ajili ya kuendesha mafunzo 

ya kuongeza umahiri wa ushauri nasaha na unasihi pamoja na SARA REDIO. Mafunzo 

hayo yaliendeshwa kwa mafanikio na ufanisi mkubwa. Walimu 244 walinufaika kwa 

kuongeza ujuzi na hivyo kuboresha ufundishaji na Makuzi ya Malezi ya wanafunzi. 

 

7.0 MAFANIKIO 

Kwa kipindi cha mwaka 2020/2021 Idara ya Elimu ya Msingi ilipata mafanikio mengi, 

baadhi ya mafanikio hayo ni kama yafuatayo:- 

1. Kuongeza kwa ufaulu kwa 8.6% katika mitihani ya Taifa Darasa la Saba (PSLE) 

kutoka 80.2% hadi 88.6% na Darasa la Nne (SFNA) kutoka 94.6% hadi 95.5%.  Hii 

ni pamoja na ubora wa ufaulu. 

2. Kupata jumla ya Walimu 15 Ajira mpya, wakiwemo wanaume 10 wanawake 5. 

3. Kuendesha mafunzo kwa walimu 244 ya kujenga umahiri katika Makuzi na Malezi 

ya wanafunzi. 

4. Kupandishwa vyeo na kuthibitishwa kazini walimu 239.  

5. Kuongezeka kwa miundombinu katika shule za Msingi. Jumla ya vyumba vya 

madarasa 21 nyumba za walimu 3 na matundu ya vyoo 72. 

6.  Kushika nafasi ya pili Kimkoa ya mashindano ya UMITASHUMTA na kupeleka 

jumla ya wanamichezo 18 ngazi ya Taifa. 

7.  Kufanya ufuatiliaji katika shule 40 zilizokuwa na ufaulu usioridhisha katika 

SFNA/PSLE 2020. 

8.  Ujenzi wa Shule Mpya ya Mchepuo wa Kiingereza ya Njisi (Mpakani English 

Medium) na Usajili wa Shule 5 mpya, zikiwemo Shule 3 za Ibale, Bagamoyo na 

Bujesi na Shule 2 zisizo za Serikali za Think Big English Medium na CBMIKU 

English Medium. 

8.0. CHANGAMOTO NA UTATUZI WAKE 
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1. Upungufu mkubwa wa miundombinu Shule za Msingi. Serikali inaendelea 

kutoa Fedha za Ujenzi wa Miundombinu kwa kushirikiana na wananchi, wadau wa 

maendeleo ya Elimu. 

2. Baadhi ya Shule kutotoa chakula cha Mchana. Jumla ya Shule 66 zinatoa 

Chakulana Shule 45 hazitoi. Kuendelea kuhimiza na kuelimisha jamii kuchangia 

chakula cha mchana ni wajibu wa jamii kushirikiana na Wadau. 

3. Upungufu mkubwa wa walimu. Kwa mwaka 2021, Halmashauri ilikuwa na 

upungufu wa jumla ya walimu 670. Pamoja na Serikali kutoa Ajira Mpya ya 

Walimu, mamlaka husika tunaendelee kushirikisha wadau kutafuta Walimu wa 

kujitolea. Mpaka sasa Halmashauri ina jumla ya walimu 140 wa kujitolea katika 

Shule mbalimbali.  

4. Udhaifu wa kimenejimenti katika baadhi ya Shule. Tunaendelea kupitia 

menejimenti za Shule zilizopo ili kufanya mabadiliko kwa ajili ya uboreshaji wa 

utawala na baadae kuinua Taaluma. 

5. Utoro mkubwa wa kudumu na wa rejareja wa walimu na wanafunzi. Kusimamia 

mikakati ya kudhibiti utoro ikiwa pamoja na kuwachukulia hatua watoro na 

wanaosababisha. 

6. Baadhi ya kata kutokuwa na Shule za Msingi za Serikali. Kata ya Serengeti na 

Mikoroshini hazina Shule za Msingi za serikali. Inahimizwa wananchi wahimizwe 

kujenga shule ili kuharakisha utoaji wa elimu katika maeneo yao. 

7. Baadhi ya Shule za Msingi zimekuwa kubwa mno (kwa idadi ya wanafunzi). 

Lubele (2,000), Mwenge (1,748), Mababu (1,477) na Kati (1,330). Kusababisha 

ufundishaji kuwa mgumu. Baadhi ya Shule hizo na nyingine hasa za mjini zinakosa 

maeneo ya upanuzi/ujenzi wa madarasa. Tunakusudia kuanza kujenga madarasa 

ya ghorofa.  

 

9.0   MIKAKATI MBALIMBALI YA KUBORESHA TAALUMA NA KUINUA UFAULU  

1. Kusimamia na kupima utekelezaji wa Mikakati 13 ya Wilaya na 10 ya Mkoa ya 

kuboresha Taaluma na kuinua ufaulu. 

2.  Kuhamasisha jamii ili kushiriki kikamilifu kuendelea kujenga miundombinu. 
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3. Kuendelea kushirikiana na Wadau pamoja na jamii kujenga Shule mpya ili 

kupunguza msongamano wa wanafunzi lakini pia kuharakisha maendeleo ya 

Elimu ya Msingi. 

4. Kuimarisha ufuatiliaji wa Ufundishaji na Ujifunzaji darasani na kuchukuwa hatua 

kwa asiyewajibika kikamilifu. 

5. Kubuni na kuendesha mafunzo ya ndani kwa walimu ili kuwajengea umahiri. 

6. Kudhibiti utoro wa aina zote kwa Walimu na wanafunzi. 

7. Kuwasimamia Maafisa Elimu Kata na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa utendaji 

kazi wao kila baada ya miezi mitatu. 

8. Kuhakikisha kila Shule inatoa chakula cha mchana. 

9. Kutafuta walimu wa kujitolea kwa Shule zenye upungufu mkubwa wa Walimu. 

10. Kufanya ziara za kukutana na walimu ili kuhimiza uwajibikaji na kutatua 

changamoto mbalimbali zinazowakabiri. 

11.  Kurekebisha Ikama ya Walimu kuanzia ngazi ya Kata. 

 

10.0 MWISHO. 

Tunapenda kuchukua fursa hii kuwapongeza sana Wadau wetu wote wa Elimu kwa kazi 

kubwa mnayofanya katika Kuboresha Taaluma na Kuinua Ufaulu. Kipekee 

tunamshukuru sana Mdau wetu mkubwa COCOA FOR SCHOOLS (CFS) kwa moyo 

wake uliotukuka wa kusaidia ujenzi wa Madarasa na kutoa Vifaa mbalimbali vya 

Kufundishia na Kujifunzia. 

Sisi pamoja na Mkoa wa Mbeya Kwa Ujumla, Tunaamini kwamba kila mmoja wetu 

akiwajibika katika eneo lake kwa Kaulimbiu yetu kwamba, “KILA MMOJA 

ANG’ANG’ANE NA KUMUDU KIPANDE CHAKE”, Kwa Kufanya Kazi kwa bidii na 

Kutimiza Wajibu wake Ipasavyo Kwa Ufanisi na Kwa Wakati – HALITAKUWEPO 

JAMBO LOLOTE LITAKALOSHINDIKANA; Hivyo Wilaya yetu na Mkoa kwa Ujumla 

Utasonga mbele Kitaaluma! 

 

 

IMEANDALIWA NA IDARA YA ELIMU YA MSINGI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELA 
JUNI, 2022 



30 
 

 


