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OFISI YA RAIS TAMISEMI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELA 

TAARIFA YA SIKU YA ELIMU – IDARA YA ELIMU SEKONDARI 

1.1  UTANGULIZI 

Halmashauri ya Wilaya ya Kyela ni moja kati ya Halmashauri saba zilizopo katika Mkoa wa 

Mbeya. Halmashauri ya Wilaya ya  Kyela ina jumla ya  Shule 31 za Sekondari kwa mchanganuo 

ufuatao: 

 Shule 25 zinamilikiwa na Serikali ambapo Shule 22 zina Wanafunzi mpaka kidato cha 

nne, Shule mbili za kidato cha tano na shule 03 ni mpya ambazo ni (Busale,Njisi na 

Mwakilima). 

 Shule 02 zinamilikiwa na Mashirika ya Dini. 

 Shule 04 zinamilikiwa na watu/mashirika Binafsi.. 

2.0   HALI YA ELIMU SEKONDARI: 

Kwa mwaka, 2021 Halmashauri ilikuwa na jumla ya wanafunzi 15,007 ( wav 7,813 na was. 

7,194 ) wa kidato cha kwanza mpaka cha sita kwa Shule za Serikali, na Wanafunzi 1,076 

wakiwemo (wav.557 na was.519 ) kwa Shule zisizo za Serikali. 

2.1: UANDIKISHAJI KIDATO CHA KWANZA 2021. 

Mwaka 2021, jumla ya Wanafunzi 5,103 (wav.2540 na was. 2563) walichaguliwa kujiunga na 

kidato cha kwanza kwa Shule 22 za Serikali. Kwa mwaka 2022  Wanafunzi 5,461 (wav. 2665 na 

was.2796 ) wamechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza na kufanya kuwa na ongezeko la 

wanafunzi 358 ukilinganisha na mwaka 2021. 

2.2: TAARIFA ZA WALIMU KATIKA SHULE ZA SEKONDARI ZA SERIKALI 

Kwa  mwaka 2021, Halmashauri ya Wilaya ya Kyela ilikuwa inahitaji walimu 694 wakiwemo 

walimu 251 wa masomo ya Hisabati na Sayansi kwa shule za sekondari za serikali. Hata hivyo 

bado kuna upungufu wa walimu 120  wa masomo ya hisabati ya sayansi sawa na asilimia 47.8. 
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3.0 : HALI YA TAALUMA KWA SHULE ZA SEKONDARI. 

Hali ya ufaulu katika Halmashauri ya Kyela ni nzuri na imekuwa ikipanda kila mwaka. Taarifa 

ya ufaulu kwa ujumla  kwa miaka mitatu 2019 – 2021 ni kama inavyoonekana katika jedwali 

hapa chini: 

MTIHANI WA UPIMAJI KIDATO CHA PILI KWA MIAKA MITATU 2019 - 2021 

 

MTIHANI WA TAIFA KIDATO CHA NNE KWA MIAKA MITATU 2019 - 2021 

NA. MWAKA 

Waliosajliwa 

kufanya Mtihani 

Waliofanya 

Mtihani 
Waliofaulu Mtihani 

  

Wav 
Was Jumla 

  

Wav 
Was Jumla 

  

Wav 
Was Jumla 

%  ya 

Ufaulu 

1 
2019 1203 1307 2510 1381 1326 2707 1144 1075 2219 81.9726635 

2 
2020 1568 1458 3026 1535 1414 2949 1330 1320 2650 89.8609698 

3 
2021 1642 1615 3257 1604 1574 3178 1494 1397 2891 90.969163 

 

 

 

 

 

 

 

NA. MWAKA 

Waliosajliwa kufanya 

Mtihani 
Waliofanya Mtihani Waliofaulu Mtihani 

  

Wav 
Was Jumla 

  

Wav 
Was Jumla 

  

Wav 
Was Jumla 

%  ya 

Ufaulu 

1 2019 1819 1816 3635 1715 1749 3464 1658 1693 3351 96.7378753 

2 2020 2092 2144 4236 1963 2043 4006 1824 1940 3764 93.9590614 

3 2021 2020   2276 4296  1857  2156  4013  1756  2085  3841  95.7139297  
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MTIHANI WA TAIFA KIDATO CHA SITA KWA MIAKA MITATU 2019 - 2021 

NA. MWAKA 

Waliosajliwa 

kufanya Mtihani 

Waliofanya 

Mtihani 
Waliofaulu Mtihani 

  Wav Was 
Jum

la 

  

Wa

v 

Wa

s 

Juml

a 

  

Wav 
Was 

Jum

la 

%  ya 

Ufaulu 

1 2019 173 0 173 171 0 171 171 0 171 100 

2 2020 254 0 254 254 0 254 246 0 246 
96.850393

7 

3 2021 273 0 273 270 0 270 268 0 268 
99.259259

3 

 

Ongezeko hili la ufaulu limewezekana baada ya kuunganisha nguvu na jitihada za wadau 

mbalimbali wa Elimu. Wadau hawa ni Serikali Kuu (Mdau Mkuu), Halmashauri yetu, 

Walimu,Wazazi na Wadau wengine wa elimu kama COCOA FOR SCHOOL na Taasisi za 

kifedha (CRDB BENKI na NMB BENKI) nk. Ushirikiano wa kila mmoja katika kutimiza 

wajibu ndio uliotufikisha hapo tulipo na safari bado inaendelea. 

Katika kuendelea kufanikisha ongezeko hili la ufaulu Halmashauri inatoa zawadi kwa Walimu, 

Wanafunzi na Shule zilizoendelea kufanya vizuri kwa miaka mitatu mfulululizo. Orodha ya 

Walimu, Wanafunzi na Shule zilizofanya vizuri imeambatanishwa na taarifa hii.  

 

MIKAKATI YETU YA KUBORESHA ZAIDI UFAULU. 

Kwa ujumla Idara imeweka mkakati wa kufanya ufuatiliaji wa karibu zaidi Shuleni ili kubaini 

mapungufu mbalimbali yanayoweza kufikisha ufaulu mzuri unaoendelea kujitokeza mwaka hadi 

mwaka. Baadhi ya mikakati mingine ambayo Idara inafanya ili ufaulu kwa vidato vya pili na nne 

ufikie 50% ( Daraja la I – III ) na kusiwe na daraja “ O “ ni pamoja na : 

1. Kutembelea Shule zote kwa lengo la kuona ufundishaji na ujifunzaji ili kubaini 

mapungufu katika utekelezaji wa zoezi hili. 

2. Kufanya vikao na Walimu ili kuwahamasisha na kujibu baadhi ya kero zinazowakabili 

zilizo ndani ya uwezo wa Halmashauri na kuzipeleka kwenye mamlaka za juu zilizo nje 

ya uwezo wa Halmashauri. 

3. Kuongea na Wanafunzi wote na kuwakumbusha wajibu wao wawapo Shuleni na 

Nyumbani kwao wakati wa likizo kuzingatia masomo na kujisomea zaidi. 

4. Kuhimiza Walimu kuwagawa Wanafunzi katika makundi kulingana na uelewa wao na 

kuwafundisha baada ya muda wa vipindi vya kawaida kwa kuzingatia kauli mbiu  ya 

Halmashauri yetu ya “ Kuondoa daraja la O ” kwa kuhakikisha hakuna mwanafunzi 

anapata alama ya F masomo anayosoma. 

5. Kuendeleza Mitihani ya pamoja  kwa Shule zote za Halmashauri  ( Joint examination ) 

katika mihula na mwisho wa mwaka ili kuleta uelewa wa pamoja na kuondoa tabia ya 
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uvivu miongoni wa Walimu. Hii ni pamoja na kushiriki mitihani ya utamihilifu ( Mock 

examination ) kwa madarasa ya mitihani. 

6. Kuhimiza mahudhurio ya Walimu na Wanafunzi darasani na kuhakikisha hakuna 

Mwalimu au Mwanafunzi anayekosa vipindi darasani kwa sababu yoyote ile isiyo na 

msingi. Jukumu hili wanapewa zaidi Wakuu wa Shule kufuatilia kwa karibu. 

7. Kuhimiza kufanyika kwa vikao vya Wazazi na Bodi za Shule ili kujadili maendeleo ya 

Taaluma Shuleni na kusogeza kwa karibu Ushiriki wa jamii katika kusimamia Taaluma 

Shuleni. 

8. Kuhimiza mahusiano mema Shuleni na Jamii inayozunguka Shule kwa uongozi wa Shule 

kushiriki vikao vya  “ MABARAZA YA MAENDELEO YA KATA ” (KAMAKA ) kwa 

lengo la kutoa taarifa ya maendeleo ya taaluma ya Shule ndani ya Kata husika na 

tunashauri hii iwe ni moja ya agenda katika vikao hivyo. 

9. Kuhimiza utaratibu mzuri kwa Wazazi wa Wanafunzi wote kupata chakula cha mchana 

ili baada ya hapo waweze kushiriki masomo ya muda wa ziada. 

10. Kuhimiza shughuli za Michezo na Elimu ya kujitegemea kusimamiwa ipasavyo Shuleni 

bila kuingilia muda wa masomo. Hii itawaweka Wanafunzi vizuri kitaaluma na pia 

itasaidia Shule kutatua matatizo ya kiuchumi kwa kutegemea miradi yao wenyewe. 

Katika hili Shule zinahimizwa kuboresha viwanja vya michezo mbalimbali kadri uwezo 

wao wa kifedha unaporuhusu. Pia Shule zote zipande miti ya mbao, mapambo na vivuli 

pamoja na matunda ili kuinua uchumi wa Shule. Zoezi hili linaenda vizuri kwani hata 

Shule za mjini zimeshauriwa kuomba maeneo vijijini kwa ajili ya kupanda aina 

mbalimbali za miti. 

11. Kusimamia na kuhakikisha Wanafunzi na Walimu wanazungumza “English”muda wote 

wawapo Shuleni ikiwa ni pamoja na kufundisha Program za kuimarisha uzungumzaji wa 

lugha hiyo ya kufundishia. 

12. Kuzingatia ufundishaji wa “Baseline”ipasavyo na kutolea taarifa kwenye mamlaka 

husika. 

CHANGAMOTO ZINAZOJITOKEZA KATIKA UTEKELEZAJI WA MIKAKATI. 

1.  Baadhi ya Wakuu wa Shule kushindwa kusimamia mikakati tajwa kutokana 

napengine kukaa zaidi ya miaka mitano katika kituo kimoja hivyo kuzoeleka sana na 

jumuiya ya Shule na jamii inayozunguka Shule . hii inawahusu pia walimu wa 

kawaida. 

2. Tabia ya uvivu wa baadhi ya walimu katika kutekeleza majukumu ya Shuleni na hasa 

kama hawatasimamiwa ipasavyo na Wakuu wao wa Shule. 

3. Utovu wa nidhamu na ukiukwaji wa maadili ya Ualimu kwa baadhi yao hupelekea 

taaluma Shuleni kushuka. 

4. Mahusiano mabovu kati ya Shule , Wazazi na jamii inayozunguka Shule husababisha 

usiamamizi wa taaluma Shuleni kulegalega na hivyo kufifisha ufaulu ikiwa ni pamoja 

na kupelekea mahudhurio mabovu Shuleni. 

5. Uhaba wa fedha na vitendea kazi unaoikabili Idara na Shule zetu na hivyo kushindwa 

kutekeleza baadhi ya mikakati tuliyojiwekea kama Idara ndani ya Halmashauri. 
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UTATUZI WA CHANGAMOTO: 

1. Kuwabadilisha vituo vya kazi Wakuu wa Shule/Walimu waonaonekana kulegalega kama 

hatua ya awali ili wajirekebishe baada ya kubadili mazingira kabla ya hatua kali zaidi 

kuchukuliwa dhidi yao endapo hawatabadilika.  

2. Tunaendelea kuwahamasisha Walimu kujitolea zaidi hasa muda wa ziada ili waweze 

kuwasaidia wanafunzi wenye uelewa mdogo. Zoezi hili linaendelea vizuri kwa Shule zote 

mwitikio ni mkubwa. Tunashauri pia jamii iunge mkono ili Walimu wajitolee zaidi pale 

inapowezekana. 

3. Kuwachukulia Walimu hatua stahiki za kinidhamu na kisheria mara moja pindi 

inapobainika kwenda kinyume na Sheria na taratibu. 

4. Kuhimiza kila Shule kuendeleza na EK (Elimu ya Kujitegemea) ili kujiongezea kipato. 

Aidha uongozi wa Shule unahimizwa kutumia fedha inayopatikana kutoka Serikalini  

kwa kufuata taratibu na miongozo ili kupunguza makali na uhaba wa fedha. 

Naomba kuwasilisha. 

 

 

 

 

IMEANDALIWA NA  IDARA YA ELIMU SEKONDARI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELA. 

 

“MUNGU IBARIKI HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELA” 

KYELA BILA ZIRO INAWEZEKANA 2022. 

 


