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DIBAJI

Tumesimama mlangoni mwa karne ya 21, karne ambayo kwa vile
itakuwa ya ushindani ni dhahiri itatawaliwa na wale wenye uwezo
mkubwa kiteknolojia, tija kubwa katika uzalishaji, miundombinu
imara na ya kisasa ya mawasiliano na uchukuzi na ya zaidi ya
yote, nguvu kazi yenye ustadi mkubwa na hulka ya kujituma.
Kama Taifa, tunawajibika kutafuta mbinu za kujirekebisha na
kujiimarisha katika maeneo yote haya ili tuwe washiriki kamilifu,

na si wasindikizaji tu, katika maendeleo ya dunia ya karne ya 21.

Katika kutafakari changamoto hii, wananchi wakiongozwa
na Serikali yao, waliona umuhimu wa kuandaa Dira Mpya
ya Maendeleo ya Taifa itakayoongoza harakati za maendeleo
ya uchumi na jamii hadi mwaka 2025. Madhumuni ya Dira
hii ni kuamsha, kuunganisha na kuelekeza juhudi na fikra
zetu na rasilimali za Taifa letu katika maeneo ya msingi
yatakayotuwezesha kufikia malengo yetu ya maendeleo, na

kustahimili ushindani mkubwa wa kiuchumi ulio mbele yetu.

Dira hii haina budi kuungwa mkono na wananchi wote. Ndiyo
maana katika kuiandaa tulitafuta maoni na ridhaa ya wananchi
wengi kutoka sehemu zote za jamii yetu. Rasimu ya Dira
ilijadiliwa na makundi mbali mbali wakiwemo Waheshimiwa
Wabunge, vyama vyote vya siasa, viongozi wa madhehebu
mbali mbali ya dini, jumuiya za kina mama na vijana, vyama vya

wafanyabiashara na wenye viwanda, wakulima, wasomi, watu
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mashuhuri  katika historia ya nchi yetu, na wananchi
wa kawaida. Dira ya Maendeleo 2025 iliyoandikwa
kwa utaratibu huu ni nguzo muhimu katika kujenga
umoja na mshikamano wa kitaifa unaohitajika ili kuleta

maendeleo katika hali ya amani, usalama, na uzalendo.

Dira hii pia imeandaliwa kwa kuzingatia tathmini ya kina ya
historia na mwelekeo wa nchi yetu. Imetupa fursa ya kuelewa
vyema tulikotoka, tulipo na kule tuendako. Uchambuzi
umefanywa juu ya siasa na sera zetu, na mfumo wa utayarishaji
mipango ya maendeleo na utekelezaji wake. Tumejifunza
kutokana na ufanisi au mapungufu katika harakati hizo.
Dira ya Maendeleo 2025 imebainisha mazingira muafaka
yanayohitajika kuliwezesha Taifa letu kustawi kiuchumi,
kijamii, kisiasa na kiutamaduni. Imebashiri mabadiliko na
mwelekeo wa dunia kwa siku zijazo. Hivyo, katika utekelezaji,
hatuna budi kuzingatia nafasi ya Tanzania katika dunia na wajibu
wetu wa kukabiliana na mabadiliko yoyote yajayo kwa kujituma
zaidi kwa juhudi na maarifa katika kazi zetu, na kuzitumia

ipasavyo fursa na rasilimali nyingi ambazo nchi yetu inazo.

Mwanzo wa mafanikio katika jambo lolote ni dhamira na nidhamu
katika kupanga na kutekeleza. Kwa kukubaliana juu ya Dira
hii, tumetoa tamko la dhamira yetu ya kujinasua kutoka katika
lindi la umasikini. Hivyo, kazi iliyo mbele yetu sasa ni kila
mmoja kwa nafasi yake kuona na kutekeleza wajibu wake katika
kutekeleza malengo tuliyojiwekea. Wizara na taasisi nyingine
za Serikali, sekta binafsi, taasisi zisizo za kiserikali, jumuiya za
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wananchi, vyama vya ushirika, vijiji, na makundi yeyote ya jamii
yajielekeze katika kuchangia utekelezaji wa malengo ya Dira hii.

Amani, utulivu na usalama wa raia na mali zao ni mazingira ya
lazima kabisa na ya msingi kwa maendeleo. Bila mazingira hayo
Dira hii haitakuwa na maana, na wala hatutapata maendeleo.
Hivyo ni wajibu wa kila mmoja wetu, kuepuka kila linaloweza
kuwagawa Watanzania kama vile kubaguana kwa msingi wa
dini, kabila, rangi, jinsia au eneo analotoka mtu. Ni wajibu wa
kila mmoja wetu pia kumtenga na kumsuta yeyote anayeleta,
kushabikia, au kuleta dharau, mifarakano, chuki na kutoaminiana
katika nchi yetu. Nina imani kuwa Watanzania walio wengi ni
wazalendo na waadilifu na wako tayari kuungana kupiga vita
kasoro hizo.

Nina uhakika kwamba, kwa mshikamano tulionao kama Taifa,
tutafanikiwa kutekeleza Dira hii. Linalowezekana leo lisingoje
kesho.

Mungu ibariki Tanzania na tujalie nguvu ya kutekeleza Dira
yetu.

BENJAMIN WILLIAM MKAPA
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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UTANGULIZI

Haja ya kuwa na Dira ya Maendeleo ya kiuchumi na kijamii
ya Tanzania ni matokeo ya hatua zilizochukuliwa kurekebisha
uchumi na hasa zile zilizokuwa na mwelekeo wa kurekebisha
mfumo wa uchumi zilizoanza katikati ya mwaka 1986. Hatua
hizi za kufanya marekebisho ya kiuchumi na kijamii zilitokana
na matatizo ya kiuchumi yaliyoikumba nchi yetu pamoja na
dunia kwa jumla kuanzia mwanzoni mwa miaka ya 1980. Pili,
serikali ilibaini kwamba sera na mikakati ya kiuchumi ya hapo
awali ilikuwa haiendani na mwenendo wa dhana ya soko la
maendeleo ya teknolojia yaliyokuwa yakitokea ulimwenguni,
na kwa hiyo serikali ilianza kuandaa programu za miaka mitatu
mitatu za kurekebisha uchumi ambazo kwa jumla mikakati
ilielekeza nguvu katika kutatua baadhi tu ya masuala ya kiuchumi
na kijamii, na maeneo ya msisitizo yakiwa yanabadilika mara
kwa mara. Programu hizo za kuleta marekebisho ya kiuchumi,
zimetuchukua muda mrefu — karibu miaka kumi na mitano.
Katika kipindi hiki kirefu, dhana nzima ya kuleta maendeleo
ya nchi na wananchi wake ikawa inaanza kupotea na kwa hiyo
nchi ikakosa mwelekeo wa malengo ya maendeleo ya muda
mrefu. Serikali na wananchi kwa jumla walibaini kasoro hii
ya kutokuwa na mwelekeo wala falsafa ya maendeleo ya muda
mrefu. Dira ya Maendeleo 2025 inaziba pengo hili.



Serikali ilianza zoezi la kuandaa Dira hii mwaka 1995. Timu ya
Wataalamu walioteuliwa kutoka sehemu mbali mbali za jamii
ilikuwa ndiyo kitovu cha zoezi hili chini ya usimamizi wa Tume
ya Mipango. Ili kufikia muafaka wa kitaifa katika malengo ya
Dira, suala la ushirikishwaji wa wananchi lilihimizwa tangu
hatua za mwanzo za utayarishaji. Ushirikishwaji wa wananchi
ulifanyikakwanjiambalimbalizikiwemo kongamano,mahojiano
na watu mbali mbali, na mikutano iliyohusisha makundi mbali
mbali katika jamii. Pia vyombo vya habari vilitumika, ikiwa ni
pamoja na makala katika magazeti na midahalo katika redio na

televisheni.

Mambo ya msingi katika Dira hii yamefafanuliwa katika maeneo
makuu sita. Kwanza ni ufafanuzi wa dhana na upeo wa Dira ya
Maendeleo. Sehemu hii inaeleza sifa za nchi yetu zinazotarajiwa
kuwepo ifikapo mwaka 2025 ikiwa ni pamoja na wananchi kuwa
na maisha bora na mazuri; amani, utulivu na umoja; utawala na
uongozi bora; jamii iliyoelimika na inayojituma katika masuala
ya maendeleo; na uchumi wenye uwezo wa ushindani na wenye

ukuaji wa kudumu kwa maslahi ya watu wote.

Sehemu ya pili inachambua kwa kifupi mwelekeo wa Dira za
awali tangu Taifa letu lipate uhuru. Uchambuzi huu unaonyesha
mafanikio na matatizo yaliyojitokeza kiasi cha kudhihirisha haja
ya kuwa na Dira mpya ya maendeleo.



Malengo makuu matatu ya Dira ya Maendeleo 2025 — ambayo
ni: kuwaleta wananchi maisha bora na mazuri; uongozi bora na
utawala wa sheria; na kujenga uchumi imara wenye uwezo wa
kukabiliananaushindani-yameelezwakwaundanikatikasehemu
yatatu. Malengo haya siyo tu yanajumuisha masuala ya uchumi
bali pia masuala yote ikiwa ni pamoja na masuala ya kijamii kama
vile elimu, afya, mazingira, kuinua ushiriki wa wananchi katika
kujiletea maendeleo yao wenyewe, n.k. Msukumo wa malengo

haya ni kuwa na maendeleo ya wananchi yaliyo endelevu.

Sehemu yanne inahusu mambo muhimuyanayohitajikuzingatiwa
katika utekelezaji wa malengo ya Dira. Sehemu hii inabainisha
mambo ambayo jamii kwa jumla haina budi kuyazingatia ili
kuhakikisha kwamba utekelezaji wa Dira unafanikiwa. Mambo
au nguzo hizo za utekelezaji ni pamoja na wananchi kujenga fikra

za ushindani wa kimaendeleo na utamaduni wa kujitegemea.

Sehemu ya tano inatoa maelekezo ya msingi kuhusu utekelezaji
wa Dira ikiwa ni pamoja na umuhimu wa kufanya mapitio na
marekebisho ya sheria na mifumo ya taasisi mbali mbali nchini
ili kuona kama inakidhi mahitaji ya utekelezaji wa Dira hii.
Pia ushirikishwaji wa wananchi katika kupanga na kutekeleza
programu za maendeleo yao wenyewe umesisitizwa, ikiwa ni
pamoja na kuwa na mfumo sahihi wa kuratibu na kutathmini
utekelezaji wa Dira. Inasisitizwa kwamba ni kwa njia hii tu ya

ushirikishwaji ndipo Dira inazingatia maendeleo ya watu na
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kusimamiwa na watu wenyewe, mambo ambayo ni ya msingi

katika kuwafanya wananchi wawe na wajibu katika kufanikisha
malengo yao.

Mwisho, ninaamini kwamba ikiwa tutaweza kuzingatia mambo
yote muhimu yaliyoainishwa katika Dira hii, Taifa letu litakuwa
limepiga hatua kubwa sana katika kuongeza ari ya maendeleo
ya kiuchumi na ustawi wa maisha ya wananchi kwa jumla.
Ningependa kuchukua nafasi hii kuwashukuru Watalaam na
wananchi walishiriki katika kuandaa Dira hii. Pia ningependa
kuwashukuru Wahisani kutoka nje waliotoa misaada ya kifedha
na mingineyo katika kufanikisha zoezi hili, hasa Shirika la
Kimataifa la Maendeleo (UNDP), Serikali ya Japan, na Umoja
wa Nchi za Ulaya (European Union) na Serikali ya Ireland.
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Ni matumaini yangu kwamba hawa na wengine wengi
wataendelea kushirikiana nasi katika hatua ya utekelezaji;
hususan kwa kutuunga mkono kwa hali na mali katika kutekeleza
vipaumbele vitakavyoainishwa kitaifa kutuelekeza kwenye
malengo ya Dira.

NASSORO WAMCHILOWA MALOCHO (MB)
Waziri wa Nchi (Ofisi ya Rais) Mipango na
Makamu Mwenyekiti
TUME YA MIPANGO
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1.1 Dhana ya Dira

Mnamo miaka ya kati ya 1980, Serikali ilibaini kuwa sera na
mikakati ya awali ya maendeleo ilikuwa haiendi sambamba
na mwenendo wa dhana ya soko na maendeleo ya teknolojia
yaliyokuwa yakitokea katika nchi za jirani na ulimwengu kwa
jumla na pia hazikuzingatia mabadiliko halisi yaliyokuwa

yakitokea nchini katika mazingira ya kijamii na kiuchumi.

Hivyo, kuanzia katikati ya mwaka 1986, Serikali ilianza kufanya
marekebisho ya kijamii na kiuchumi ambayo yanaendelea
kutekelezwa hadi sasa. Hata hivyo, Serikali na wananchi kwa
jumla wamebaini kwamba marekebisho hayo ya kijamii na
kiuchumi hayakuwa yakiongozwa na mwelekeo wala falsafa ya

maendeleo ya muda mrefu.

Kutokana na haja ya kuwa na maendeleo yanayotokana na falsafa
thabiti na yanayoongozwa- na wananchi wenyewe ndipo wazo la
DIRA ya maendeleo ya muda mrefu lilipojitokeza. Aidha, haja
hiyo ilisisitizwa na azma ya Serikali ya kuamsha matumaini na

uzalendo wa wananchi.

Dira ya Maendeleo ni kielelezo ambacho kwacho jamii au

taifa linaongozwa kufanikisha “matakwa” au matumaini ya
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kuwa na maisha bora (zaidi) katika muda unaokusudiwa na
matakwa hayo sharti yaeleweke na kukubaliwa na jamii au
taifa linalohusika.

1.2  Dira ya Maendeleo ya Tanzania — 2025

Mtanzania atakayezaliwa leo atakuwa ni mtu mzima, atakuwa
amejiunga na kundi la wafanyakazi, na labda atakuwa ameanza
kuwa mzazi ifikapo mwaka 2025. Hali kadhalika, Mtanzania
ambaye ameanza kufanya kazi hivi karibuni atakuwa anajiandaa
kustaafu ifikapo mwaka 2025. Je! Ni jamii ya aina gani
itakayokuwa imejengeka ifikapo mwaka 2025? Kinachotarajiwa
ni kuwa jamii ambayo watanzania hawa watakuwa wakiishi
wakati huo itakuwa ni yenye maendeleo ya kuridhisha na maisha
bora. Umasikini uliokithiri utaondoka na kubaki kuwa jambo
la kihistoria. Kwa maneno mengine, inategemewa kwamba
Watanzania watakuwa wamejikomboa kutoka katika kundi
la nchi maskini na kuweza kuingia katika kundi la nchi zenye
viwango vya kati vya mapato na hali bora ya maisha ifikapo
mwaka 2025. Uchumi utakuwa umebadilika kutoka uchumi
unaotegemea kilimo chenye tija ndogo na badala yake kuwa
na uchumi wenye kuongozwa na sekta ya viwanda na kilimo
cha kisasa chenye tija kubwa na kinachohusiana kwa karibu na
Katika hali hiyo msingi madhubuti wenye uwezo wa kuhimili
vishindo vya ushindani na wenye tija ya hali ya juu utakuwa
umejengeka. Kulingana na matarajio hayo, Tanzania ya mwaka




2025 inatazamiwa kuwa ni Taifa lenye sifa kuu tano zifuatazo:-

*  Maisha bora na mazuri;

»  Amani, utulivu na umoja;

» Utawala na uongozi bora;

= Jamii iliyoelimika na inayopenda kujifunza zaidi; na

= Uchumi wenye uwezo wa ushindani na kujiletea ukuaji
wa kudumu kwa maslahi ya watu wote.

1.2.1 Maisha Bora na mazuri

Kimsingi maendeleo ya Taifa hayana budi yamlenge binadamu,
yatokane na ukuaji endelevu wa uchumi, yahusishe watu wote na
yatokomeze umaskini uliokithiri. Maendeleo haya kwa Tanzania
yana maana ya kuwa na mfumo wa uzalishaji na mgawanyo wa
mapato wenye misingi ya usawa na usiokuwa na aina yoyote ya
vizuizi kijamii na kisiasa vinavyoupunguzia umma (wanaume,
wanawake, wavulana, wasichana, vijana na wazee, walemavu
na wasio walemavu) haki zake za kidemokrasia na kushiriki
mambo mbali mbali katika jamii. Kwa maana hiyo, ifikapo
mwaka 2025, tofauti za rangi na kijinsia zitakuwa zimefutika
na hivyo harakati za kiuchumi kutokuendeshwa kwa misingi ya
rangi au jinsia. Mahusiano yote ya kijamii na taratibu zenye
kulea na kuendeleza tofauti katika makundi mbalimbali ya
kijamii (k.mv./sheria, mfumo wa kisiasa, taratibu za ajira, elimu

na mila) zitakuwa zimeondolewa kabisa.



1.2.2  Amani, Utulivu na Umoja

Taifa ni sharti lifaidi amani, utulivu wa kisiasa, umoja wa kitaifa
na mshikamano wa kijamii ndani ya mazingira ya kidemokrasia
na uvumilivu wa kisiasa na kijamii. Ijapokuwa kwa muda
mrefu Tanzania imebahatika na kuwepo kwa umoja wa kitaifa,
amani na utulivu, juhudi za makusudi hazina budi kuchukuliwa
ili kukuza, kulea na kuendeleza mambo hayo kama mihimili
muhimu kwa mafanikio ya Dira.

1.2.3 Utawala na Uongozi Bora

Tanzania inathamini uongozi bora na utawala wa kisheria katika
harakati za uzalishaji mali na mgawanyo wa mapato siku zote
na hujitahidi kuhakikisha kwamba watu wake wana uwezo wa
kuwawajibisha viongozi wake na watumishi wa umma. Ifikapo
mwaka 2025, utawala na uongozi bora utakuwa umeota mizizi
ndani ya jamii yetu na hivyo kujenga utamaduni wa uwajibikaji,
kuenzi na kuzawadia utendaji mzuri na kupiga vita rushwa na
maovu mengine katika jamii.

1.2.4  Jamii iliyoelimika na inayopenda kujifunza zaidi

Tanzania imedhamiria kuwa Taifa ambalo watu wake watakuwa
na fikra za kimaendeleo na ari ya kiushindani. Sifa hizi
zinatokana na misingi madhubuti ya elimu na maarifa na ni
muhimu katika kuliwezesha Taifa kutumia rasilimali zake za




ndani kwa ufanisi mkubwa na kuweza kuwapatia watu wake
mahitaji ya msingi na kuweza kujenga msingi madhubuti wa
ushindani kiuchumi, kikanda na dunia kwa ujumla. Tanzania
sharti ijizatiti kuweza kujenga ubunifu, ustadi na elimu bora
ili kuweza kukabiliana vyema na changamoto za kimaendeleo
na kuweza kushindana kikamilifu kikanda na kimataifa, kwa
kuelewa ukweli kwamba uwezo wa kushindana katika karne ya
21 utatokana na viwango bora vya elimu na maarifa.

Kwa madhumuni ya kuyafikia hayo, Tanzania haina budi:

= [jijengee misingi ya kujitegemea inayotokana na
mazingira ya ukombozi wa kisaikolojia, kifikra na
gurudumu lake la maendeleo kwa lengo la kutosheleza
mahitaji ya msingi ya watu wote, wanaume, wanaweke

na watoto.

* Liwe ni taifa ambalo watu wake wana fikra na mila
zenye kuthamini maendeleo ya watu yanayotokana na
juhudi za kufanya kazi, utaalamu, ustadi wa kibiashara,
ubunifu, uvumbuzi na uadilifu na wawe ni watu wenye
kujiamini na wenye kuheshimu watu wa jinsia zote.
Watu wake hawana budi wajijengee umoja wa kujamii
lakini bila kufifisha juhudi na ubunifu wa kibinafsi.

= Liwe Taifa lenye viwango vya juu kielimu katika ngazi
zote. Liwe ni Taifa lenye kutoa idadi ya kutosha ya




wataalamu wenye ujuzi, maarifa na uwezo wa kuyatatua
matatizo ya kijamii, na kuiwezesha jamii kukabiliana na
changamoto za kimaendeleo na kujijengea uwezo wa
kuhimili ushindani katika ngazi za kikanda na kimataifa.

1.2.5 Uchumi Imara wenye kuhimili Ushindani

Tanzania haina budi iwe imejijengea uchumi wenye misingi
imara na wenye uwezo wa ushindani ili jamii iweze kukabiliana
na changamoto za maendeleo na kuweza kwenda sambamba
na mabadiliko ya masoko na teknolojia katika kanda na
ulimwenguni kwa jumla.




2.1 Dira za Awali Nchini Tanzania

Tanzania imepitia katika Dira mbili za Maendeleo ya Taifa:
kwanza, ni Dira ya kujipatia Uhuru. Kila Mtanzania alilielewa
na kuliafiki lengo hilo, ambalo msingi wake ni haki za binadamu.
Hata hivyo, mara baada ya kupata uhuru, ilibainika kuwa sio
watu wote walioelewa wajibu wao katika nchi iliyo huru,
kwamba ili kufaidika na uhuru huo iliwajibika kila mmoja afanye
kazi kwa kujituma. Hivyo, mara baada ya uhuru ikaanzishwa
kampeni ya “Uhuru na Kazi”. Kampeni hii ilikuwa na lengo la
kuwakumbusha watu juu ya wajibu wao na umuhimu wa kufanya
kazi kwa uhodari ili kuweza kupata maendeleo yaliyokusudiwa
wakati wa mapambano ya kutafuta uhuru.

Dira ya pili ilikuwa ni ile ya Azimio la Arusha. Azimio
lilifafanua falsafa ya ukombozi wa kiuchumi na kijamii chini ya
misingi ya ujamaa na kujitegemea kama lengo la muda mrefu
kwa Watanzania. Azimio hili lilipokelewa na kukubalika na
Watanzania walio wengi na kuwahamasisha katika utekelezaji
wake. Kwa hiyo kuanzia Februari 1967, Dira ya Maendeleo
ya Tanzania sawia na sera za mageuzi ya Kijamii na kiuchumi
zikawa zikiongozwa kwa misingi na programu za Azimio la
Arusha.




Inacleweka, hata hivyo, kwamba mikakati ya utekelezaji
wa Azimio la Arusha haikuzingatia kikamilifu mfumo na
mabadiliko ya kisera na motisha ambayo ni muhimu kwa ajili
ya kusukuma mbele maendeleo. Mikakati iliyowekwa ni ile
iliyosisitiza mfumo wa Serikali kumiliki njia kuu za uzalishayji,
ubadilishanaji na usambazaji kwa matarajio ya kuimarisha sekta
ya umma (kwa sekta ya umma kupanua uwekezaji) kama ndio

kichocheo cha ukuaji na maendeleo ya uchumi.

Licha ya kasoro kadhaa katika mikakati hii, Azimio la Arusha
lilikusudiwa kujenga jamii yenye kudumisha mila, desturi, silka
na maadili ya kijamii yanayokwenda na wakati. Hivyo, Tanzania
hivi leo inajivunia na inafaidi kuwepo kwa umoja wa kitaifa,
mshikamano, amani na utulivu wa kijamii vyote hivi vikiwa ni
matokeo ya misingi mikuu ya Azimio la Arusha. Misingi hii
haina budi ienziwe na kuchukuliwa kama ni sehemu ya nguzo
muhimu katika utekelezaji wa Dira ya 2025.

22 Kasoro na Vikwazo

Maudhui makuu ya dira mbili za awali, kama ilivyobainishwa
katika mipango mbali mbali ya maendeleo, ni azma ya kufikia
mafanikio makubwa katika kuinua hali ya maisha ya watu.
Hususan, Tanzania ilidhamiria kutokemeza umaskini, ujinga na
maradhi. Ijapokuwa kuna mafanikio ya kuridhisha yaliyofikiwa
katika nyanja za elimu na afya, kuna wasi wasi kwamba

viwango vya maendeleo vilivyofikiwa havilingani na matarajio.



Ukweli ni kwamba, katika kipindi cha miaka ya 1980 dalili
za kufifia kwa baadhi ya mafanikio yaliyopatikana zilianza
kudhihirika. Katika muktadha huu, sababu ambazo zimekuwa ni
vikwazo katika utekelezaji wa malengo ya mipango na programu
za maendeleo ni sharti zibainishwe ili kutafuta ufumbuzi wake
na pia kutuwezesha kubuni mbinu mwafaka katika kuleta
maendeleo ya kijamii na kiuchumi kwa siku za usoni. Sababu

nne zifuatazo zimeweza kubainishwa kuwa ni vikwazo:-

» Hulka ya kutegemea wahisani na fikra zilizodumaa

kimaendeleo;

»  Uchumi dhaifu na uwezo mdogo wa kusimamia uchumi
huo;

= Udhaifu katika utawala na usimamizi wa uzalishaji mali; na

* Mipangilio mibaya ya utekelezaji.

2.2.1  Hulka tegemezi na fikra zilizodumaa kimaendeleo

Fikra za watu na viongozi wa Tanzania zilikkuwa zimedumaa
katika kutegemea wahisani, hali ambayo ilififisha juhudi
na moyo wa kujituma na hivyo kushindwa kuyamiliki na
kuyaongoza maendeleo yao. Hali hii haikuwa muafaka katika
mabhitaji ya kukabiliana na changamoto za kimaendeleo kwa
heshima, kujiamini na dhamira ya dhati ya kufikia hayo kwa
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kufanya kazi kwa juhudi na ujasiri. Mfumo wa elimu uliopo
haukuandaliwa kwa lengo la kukabiliana na upungufu huo, na
kuwawezesha kumiliki agenda ya maendeleo yao na kuwafanya
wajiamini katika kufikia maamuzi kuhusu hatma ya nchi yao.

Matokeo ya hali hiyo ni kuwepo kwa mambo yafuatayo:-

» Tabia ya kutegemea misaada, kutojiamini na ukosefu
wa ari ya kujituma: kupungua kwa uwezo wa kuzitumia
kikamilifu nguvu kazi, rasilimali na maarifa ili kwa dhati
kabisa kuweza kuzingatia njia mbali mbali za kutatua
matatizo yetu ya kimaendeleo. Matokeo ya hali hii ni
kushindwa kuutumia uwezo mkubwa tulionao kutuletea
maendeleo;

= Fikra za wananchi na viongozi wa Tanzania hazithamini
utendaji bora wa kazi, ustadi, na ubunifu, wala hazijaweza
kujenga mazingira mazuri kwa mambo haya ya msingi
kuweza kuchomoza. Kwa hiyo, kuna kila dalili za watu
kukata tama, kukosa utamaduni wa uwajibikaji na moyo
wa kujituma. Ubunifu, uvadilifu, uvumbuzi na ustadi
katika jamii umeshuka sana. Matokeo yake ni kushamiri
kwa utamaduni wa kutamani kupata mafanikio “bila ya
kufanya kazi” na hivyo kufifia kwa moyo wa kujituma
na tabia ya kuthamini maendeleo ya jamii;

» Kiwango na ubora wa elimu uliofikiwa bado haukidhi
mahitaji yanayozidi kukua kulingana na changamoto za
kimaendeleo na hivyo elimu haisaidii sana katika kutoa
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ufumbuzi wa matatizo yanayolikabili Taifa. Kwa hakika
bado mfumo wa elimu haujaandaliwa kikamilifu ili
utumike kama nyenzo ya kufanya mtu binafsi ajione
kwamba ni sehemu ya jamii. Hali kadhalika, elimu hiyo
haijawajenga watanzania katika stadi za biashara wala

kuwapa uwezo wa kujiajiri wenyewe.

222  Uchumi dhaifu na Uwezo mdogo wa Usimamizi wa

Uchumi

Uwezo wa kusimamia uchumi umekuwa hauendelezwikulingana
na mahitaji ya kujenga utangamano katika uchumi kwa ujumla
na umekuwa haubadiliki kwa kasi inayotakiwa ili kwenda
sawa na mabadiliko yanayotokea. Kwa jumla, pamekuwa na
ukosefu wa utangamano katika uchumi. Mabadiliko ya sera
kulingana na mahitaji yanafanyika taratibu. Hali hii inaonyesha
udhaifu katika uwezo wa kutunga sera muafaka ili kukabiliana
na mabadiliko ya mara kwa mara. Matokeo yake ni kujengeka
kwa mazingira yasiyoleta utulivu wa uchumi, hali ambayo ni
muhimu kwa kuvutia wawekezaji wa uhakika. Kama hiyo
haitoshi, kumekuwepo na matumizi makubwa ya mamlaka ya
dola katika kusimamia uchumi, hata katika maeneo ambayo si
muhimu na hii imedhoofisha fursa ya kushirikisha uwezo ulio
nje ya Serikali. Matumizi yaliyokithiri ya mamlaka na urasimu
yamepunguza uwezekano wa kutumia nguvu za soko kufikia

malengo ya kimaendeleo na matokeo yake uchumi umekuwa
dhaifu.
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Kwa jumla uchumi wa Tanzania unaakisi mambo yafuatayo:

* Mfumo wauchumiumebakikuwa ule ule bilamabadiliko.
Kilimo, kama uti wa mgongo wa uchumi, kimeendelea
kutegemea zaidi mvua na teknolojia duni. Kwa hiyo, tija
katika sekta ya kilimo ni duni na isiyobashirika.

* Tija katika sekta nyingine pia ni ndogo. Rasilimali
zilizopo hazijaweza kutumiwa ipasavyo katika
kuchochea maendeleo ya haraka na endelevu. Kiwango
hiki kidogo cha tija pia ni kielelezo cha kiwango kidogo
cha ubunifu na ustadi katika jamii ikiwa ni pamoja na

matumizi madogo ya sayansi na teknolojia.

* Mfumo wa uchumi kwa kiwango kikubwa umeendelea
kutegemea uzalishaji wa malighafi, hivyo kuufanya
uchumi mara kwa mara kuathiriwa sana na mabadiliko
ya mara kwa mara katika masoko ya kimataifa na kuzidi
kuvumbuliwa kwa teknolojia mpya zenye kutumia
malighafi kidogo.

* Maendeleo yaliyopo, kwa jumla, yanadhihirisha kuwepo
kwa matumizi madogo ya rasilimali asilia za nchi, nguvu
kazi na hata fedha kwa ajili ya kukuza pato la Taifa na
kuinua hali za maisha ya wananchi.

223  Udhaifu katika Utawala na usimamizi wa Maendeleo

Kwa kipindi kirefu na hasa katika miaka ya karibuni, kumeanza
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kujitokeza dalili za kupungua kwa mshikamano wa kijamii na
umoja wa kitaifa. Rushwa na matendo mengine maovu katika
jamii yamezidi kuongezeka. Hali hii ni ya hatari. Utawala
wa sheria na nafasi ya watu katika maamuzi ya kimaendeleo
inazidi kupungua. Taasisi za Kitaifa na mfumo wa uendeshaji
haujafanyiwa marekebisho kulingana na mahitaji halisi ya
mageuzi yanayoendelea. Matokeo yake, mfumo huu umekuwa
hausaidii katika kuleta mahusiano mazuri ya kijamii, kuruhusu
ushiriki mpana katika shughuli za maendeleo na mfumo huu
hasa umeshindwa kukuza rasilimali na uwezo wa ndani kuweza
kukabili changamoto zinazojitokeza katika mfumo wa soko
huria na maendeleo yenye kuongozwa na sekta binafsi.

224  Utamaduni Mbovu wa Utekelezaji

Watanzania wamejijengea sifa ya kutayarisha na kujitangazia
mipango, programu na malengo ambayo mara nyingi yamekuwa
hayana mpangilio mzuri wa utekelezaji, uratibu na taratibu za
tathmini. Matokeo yake, utekelezaji umekuwa dhaifu. Hali hii
imesababisha kupungua kwa imani na matumaini ya wananchi
kwa viongozi wao. Ni dhahiri kwamba wananchi hivi sasa
hawana hamasa ya kushiriki katika mipango ya kitaifa. Wananchi
wamekata tamaa.
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Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2025 ina malengo ya kuwaletea
wananchi maisha bora na mazuri, kuwa na uongozi bora na
utawala wa kicheria, na kujenga uchumi imara wenye uwezo
wa kukabiliana na ushindani. Inatarajiwa kwamba mafanikio
yafuatayo yatafikiwa ifikapo mwaka 2025.

3.1 Maisha Bora na mazuri

Hali bora ya maisha kwa Watanzania wote inategemea kufikiwa
kwa kutumia mikakati na sera ambazo zitawezesha kufikia
malengo yafuatayo:-

* Kujitosheleza kwa chakula na kuwa na uhakika wa
upatikanaji wake;

* Elimu ya msingi kwa wote, kufuta ujinga na kufikia
kiwango kinachoridhisha cha elimu ya kati na juu
kulingana na mahitaji ya kuwa na watenda kazi wenye
uwezo wa kushughulikia kikamilifu changamoto za
kimaendeleo katika ngazi zote;

= Usawa wa kijinsia na kuwapa fursa wanawake kushiriki

kikamilifu katika masuala yote ya kijamii, kiuchumi,
kisiasa na kiutamaduni;
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* Upatikanaji wa huduma za msingi kwa watu wote:

* Upatikanaji wa huduma bora za uzazi kwa watu wote
wenye umri unaostahili;

* Kupunguza vifo vya watoto wachanga na vifo vya uzazi
kwa robo tatu ya viwango vya sasa;

* Upatikanaji wa maji salama kwa watu wote;

* Kuongeza wastani wa umri wa kuishi kulingana na

kiwango kilichofikiwa na nchi zenye mapato ya kati;

* Kuondoa kabisa umaskini uliokithiri.
32 Uongozi bora na utawala wa kisheria

Inakusudiwa kwamba jamii ya Watanzania itakuwa na sifa
zifuatazo:-

* Maadili mema na kuthamini utamaduni:

Uadilifu na kuheshimu utawala wa sheria;

* Kutokuwepo rushwa na maovu mengine;

Jamii iliyoelimika na inayojiamini, inayojifinza kutokana na
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uzoefu wake na wa wengine na yenye kumiliki na
kubaini agenda ya maendeleo yake.

33 Uchumi Imara na wenye uwezo wa ushindani

Uchumi unatarajiwa uwe na sifa zifuatazo:

* Kuwa na vianzio mbalimbali vya uzalishaji na uchumi
ambao una maendeleo ya viwanda yaliyo karibu sana na
nchi zenye mapato ya kati;

* Utangamano wa uchumi unaojidhihirisha kwa kuwepo
kwa kasi ndogo ya upandaji wa bei na uwiano madhubuti

wa uchumi kwa jumla;

* Ukuaji wa uchumi kwa asilimia 8 au zaidi kwa mwaka;

* Kuwepo kwa miundombinu ya kutosha kuweza kukidhi
mahitaji ya malengo ya Dira katika sekta zote;

* Mshiriki na mshindani shupavu katika masoko ya nchi
jirani na ya dunia kwa jumla, ikiwa ni pamoja na kupanga
na kuendeleza maslahi ya Taifa na kuwa na uwezo wa
kujirekebisha haraka ili kuweza kukabili mabadiliko

yanayotokea katika masoko ya nchi jirani na ya dunia.
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Inatarajiwa pia kwamba ukuaji wa uchumi utakwenda sawia
na urekebishaji wa hali ya sasa ya uharibifu wa mazingira na
rasilimali (kama vile misitu, samaki, vianzio vya maji, hali ya
hewa, udongo, na viumbe mbali mbali) ikiwa ni pamoja na
kupunguza mlundikano wa vitu vyenye kuhatarisha maisha.
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Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 itafanikiwa tu endapo

Watanzania watakusanya na kutumia uwezo wao ipasavyo
na kuzingatia mambo muhimu yatakayofanikisha utekelezaji
wa Dira na pia kuepuka kabisa vikwazo vilivyowakwamisha
huku nyuma. Mambo makuu ambayo Watanzania wanapaswa
kuyazingatia ni umoja wa kitaifa, mshikamano wa kijamii,
amani na utulivu. Hata hivyo, haya yote ambayo yamepatikana
kutokana na misingi ya Azimio la Arusha, ni vyema yasihesabike
kama yasiyoweza kutoweka. Mambo hayo yamejengeka katika
muda mrefu na ndizo nguzo za matumaini na matarajio ya
Watanzania walio wengi. Hata hivyo, katika miaka ya karibuni,
kuna dalili kuwa matumaini na matarajio hayo yameanza kufifia.
Changamoto muhimu kwa sasa ni kuhakikisha kuwa juhudi za
makusudi zinafanyika kurejesha upya matumaini, kujiamini,
imani na ari miongoni mwa watu yaani wanawake, wanaume na
wananchi wote kwa ujumla ili malengo yaliyobainishwa katika
dira yafanikiwe, kwa kuzingatia mabadiliko yanayotokea.

Ni dhahiri kuwa uchumi wa dunia na uchumi wa Tanzania
umebadilika kwa kiasi kikubwa tangu kuanzishwa kwa Azimio
la Arusha. Watanzania kwa hiyo hawana budi kujirekebisha

kulingana na mazingira hayo mapya. Hususan, ni muhimu
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kuyatambua mabadiliko yafuatayo yaliyotokea katika uchumi

kitaifa na duniani kwa jumla:-

» Kuzuka kwa mifumo inayotofautiana ya kisiasa na

kiuchumi;

* Kubainika kuwepo kwa kasoro katika maendeleo
yaliyopatikana kwa kusimamiwa na sekta ya umma na
mfumo wa uchumi ulioongozwa kiutawala na kuwa na
mipango ya jumla;

=  Kutambulika kwa jitihada za watu na sekta binafsi kama
kichocheo muhimu katika ujenzi wa msingi imara wa
uzalishaji na ukuzaji uchumi;

* Majukumu ya dola katika utoaji wa huduma na hifadhi
ya jamii yamebadilika kwa kuzingatia zaidi ufanisi,
upunguzaji gharama za uendeshaji na kuinua ubora wa
huduma hizo;

= Mabadiliko makubwa yanayotokea katika nyanja za

kibiashara na teknolojia;

= Mahusiano ya uchumi kimataifa yamebadilika ambapo
sasa yanaongozwa na vigezo vilivyotokea baada ya
kumalizika kwa vita baridi duniani;

= Mtazamo wa kiuchumi kitaifa unabadilishwa kufuatia kuzidi
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kuimarika kwa mahusiano ya uchumi wa kikanda na

kimataifa na hivyo kuathiri mtazamo wa uchumi kitaifa.

Mabadiliko haya yamezua changamoto mpya ambazo zitahitaji
misingi mipya na madhubuti itakayoiwezesha Tanzania
kujikwamua kutoka katika hali ya kiwango cha chini cha
maendeleo na kufikia kiwango cha nchi zenye mapato ya kati na
kiwango cha juu cha maendeleo ya watu kama kinachobainishwa
na ubora wa maisha ya watu wake. Kwa maana hii vichocheo

vitatu vifuatavyo ni muhimu vikakuzwa na kutumiwa:-

* Fikra za kimaendeleo zenye kuambatana na hali ya
kujiamini, uwajibikaji na kuthamini mila na desturi

zenye kuwapatia watu fursa zaidi;

* Ustadi wa kazi na ari ya ushindani; na

* Uongozi bora na utawala wa kisheria.

4.1 Fikra za kimaendeleo na Utamaduni wa Kujitegemea

Umuhimu mkubwa hauna budi uelekezwe kwenye masuala
ya elimu na kujiendeleza. Sambamba na hilo, pana haja ya
kuchukua hatua za makusudi kubadili fikra na desturi za watu
ili zimwezeshe mtu binafsi na jamii kwa jumla kuendelea na

kujenga jamii yenye kuweza kukabiliana na changamoto za
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kimaendeleo na kuweza kutumia kila fursa inayopatikana kwa
ajili ya kuboresha hali za maisha. Umilikaji thabiti wa agenda
ya maendeleo ukiambatana na ujenzi wa moyo wa kujitegemea
katika ngazi zote za kijamii ni masuala ya msingi ili kufanikisha
utekelezaji wa Dira.  Watanzania wanapaswa kujifunza
kuheshimu na kuthamini uhodari wa kazi, ubunifu, utaalamu na
ustadi wa kibiashara na wajizatiti kujenga utamaduni wa kuweka

akiba na kuwekeza.

Mambo muhimu kuhusiana na kujenga fikra za kimaendeleo na

utamaduni unaotoa fursa zaidi ni haya yafuatayo:

i) Utamaduni wenye kuthamini uhodari wa kazi na Ubunifu
Utamaduni wa kupenda maendeleo unahitaji kulelewa na
kukuzwa katika shughuli zote za maisha ya watu kwa lengo la
kufanikisha Dira na hasa kwa kutilia mkazo ujenzi wa ustadi wa
kibiashara na kuwezesha mtu binafsi kujipatia maendeleo kwa
kuongeza ubunifu, bidii ya kazi, ustadi, kuwajibika, kuthamini
maisha, elimu, kuweka akiba na kuwekeza, na kukuza hali ya

kujiamini na kujiheshimu.

(ii) Utamaduni wa Kuweka Akiba na Kuwekeza

Utamaduni na tabia ya kujiwekea akiba na kuwekeza katika
maeneo venye tija kwa lengo la kujenga utajiri kwa mtu binafsi,
familia, jumuia na Taifa inatakiwa kujengwa na kuendelezwa.
Kwa ajili hiyo hiyo, utamaduni wa kujenga utajiri na
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kulimbikiza kwa ajili ya maendeleo unapaswa kukuzwa, ikiwa
ni pamoja na kujenga utamaduni wa kuhifadhi na kufanyia
matengenezo rasilimali iliyopo na kuzuia uharibifu usio wa

lazima.

iii) Ari ya Maendeleo ya Jumuiva

Ari ya kimaendeleo ya Jumuiya inayowiana na bidii ya mtu
binafsi katika kuinua na kusimamia shughuli za kijamii na
kiuchumi na katika masuala mengine ya kitaifa, katika ngazi
zote za jamii, inapaswa kukuzwa kwa kupandikiza utamaduni
wa kuchangia na kubadilishana mawazo na nyenzo mbalimbali
katika jumuiya na baina ya jumuiya moja na nyingine kama njia
mojawapo ya kukusanya pamoja rasilimali kwa manufaa ya

watu wote.

iv) Mikakati ya Maendeleo ya watu

Kuna haja ya kuwa na mikakati yenye wigo mpana ya uwekezaji
katika maendeleo ya watu, itakayohusisha watu binafsi, familia,
jumuiya, na mashirika mbalimbali katika kukusanya rasilimali

kwa ajili hiyo.

V) Jamii yenye kujifunza

Jamii haina budi kuhimizwa na kuhamasishwa kujiendeleza
ili iweze kuinua na kuboresha uwezo wake wa kukabiliana
na vikwazo na pia kutumia fursa zinazopatikana kwa ajili ya
maendeleo yake na kuboresha hali ya maisha.
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vi)  Mfumo wa motisha unaozingatia ubora, ubunifu na
ustadi

Mfumo wauendeshaji katika ngazi zote hauna budi kubadilishwa.
Hii inawezekana kwa kuanzisha utaratibu wa kutoa motisha
kwa wananchi, makundi ya watu na makampuni kwa lengo la
kuhamasisha maendeleo ya ubunifu, ustadi, uvumbuzi na ubora.
Mageuzi haya yanapaswa kuwa wazi katika mfumo wa elimu,
taasisi za mafunzo, ajira na upandishaji wa vyeo na katika

utamaduni mzima wa uendeshaji biashara.

viii)  Elimu kama mbinu maalum ya kuleta mabadiliko

Elimu inapaswa kuchukuliwa kama silaha muhimu katika
mkakati wa kubadili fikra na kujenga taifa bora lililoelimika,
lililojizatiti barabara kwa kuwa na maarifa yanayohitajika
kuweza kukabiliana kwa ushupavu na werevu mkubwa na
changamoto na taifa. Kwa hali hiyo, mfumo wa elimu unapaswa
kubadilishwa na kuboreshwa zaidi kwa lengo la kukuza ubunifu

na mbinu za kutatua matatizo.

4.2 Ustadi na Uwezo wa Ushindani Kiuchumi

Ustadi wa taifa katika kusimamia maendeleo utapatikana endapo
Serikali itaweka mazingira muafaka kwa wahusika kutumia
vizuri rasilimali za ndani ili kuwa na ushindani katika sekta
mbali mbali za uchumi. Ustadi na uwezo wa ushindani kama
suala muhimu la kufanikisha utekelezaji litafanikiwa tu endapo

tutakuwepo na mazingira mazuri ya usimamizi wa uchumi,
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miundo mbinu bora na ya kutosha, elimu bora, utumiaji mkubwa
wa rasilimali za ndani, kukuza uzalishaji na kuongeza uwezo wa
kukabiliana ipasavyo na mabadiliko ya nje.

Baadhi ya mikakati kwa ajili ya kufanikisha lengo hili ni kama
ifuatayo:

1) Sera bora za kuongoza uchumi

Umuhimu wa kuyatafsiri upya majukumu ya Serikali na kuinua
uwezo wake wa kuongoza uchumi kupitia sera unahitaji kupewa
kipaumbele. Lengo ni kuhakikisha kuwepo kwa utangamano,
uendelevu na mazingira ya uchumi yanayobashirika. Kwa
hiyo, pana haja ya kuweka mazingira sahihi na imara ya uchumi
kitaifa kwa kutambua kuwepo kwa sera sahihi za kiuchumi
zenye kuwezesha kufikia viwango vikubwa vya ulimbikizaji na
uwekezaji; kudumisha utangamano wa bei na kujenga uwiano
mzuri wa mizania ya uchumi ili kuhakikisha kwamba jamii ya
Watanzania haiishi nje ya uwezo wake.

i) Maendeleo ya Miundombinu

Uwekezaji katika miundombinu ni lazima upewe kipaumbele,
na Serikali inatakiwa kuwa mstari wa mbele katika suala hili.
Uwekezaji huu pia unapaswa kuihusisha sekta binafsi na jamii
kwa jumla. Ujenzi wa mtandao mzuri wa barabara ni muhimu
katika kuleta maendeleo vijijini. Uwekezaji katika nishati, maji
na mawasiliano ni kivutio muhimu kwa wawekezaji wa ndani na

nje ili kuinua mapato na kupanua ajira.
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1ii) Ukuzaji wa Elimu ya Sayansi na Teknolojia

Mfumo wa Elimu sharti ujenge utamaduni wa matumizi
ya sayansi na teknolojia kuanzia katika ngazi za chini, kwa
kuwapatia watoto wa umri kati ya miaka 6 na 15 elimu iliyo
bora. Sayansi ya msingi na hisabati ni masomo ambayo hayana
budi kupewa umuhimu ili kwenda sambamba na mahitaji ya enzi
hii ya teknolojia. Elimu ya Sayansi na Teknolojia na ufahamu
kuhusu matumizi yake katika kuinua na kukuza tija sharti ifike
kwenye jamii nzima kwa kuanzisha kampeni za uhamasishaji

wa wananchi kujiendeleza.

iv) Ukuzaji wa Teknolojia ya Upashanaji Habari na

Mawasiliano

Teknolojia za upashanaji habari na mawasiliano ni muhimu
katika kuleta mageuzi ya kijamii na kiuchumi. Gharama ya
teknolojia hii inaendelea kupungua siku hata siku wakati
uwezo wake na tija yake vinazidi kuongezeka. Teknolojia
hizi ni muhimu sana katika kufanikisha malengo ya Dira. Kwa
hiyo zinapaswa kuendelezwa katika sekta zote za uchumi na
kutumiwa kwa manufaa ya makundi yote katika jamii kwa
lengo la kuiwezesha jamii kujipatia mahitaji yake muhimu,
kuongeza tija na kujenga uwezo wake wa ushindani. Fursa
mpya zinazozidi kutokea kufuatia maendeleo ya teknolojia za
upashanaji habari na mawasiliano zinaweza kutumika vyema
kufikia malengo ya Dira. Hata hivyo, ujuzi sahihi na vipaji
mahsusi vinahitajika kwa ajili ya maendeleo hayo. Dhima hii
inahitaji uwekezaji wa rasilimali ya kutosha ili kuboresha elimu
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yenye msingi madhubuti wa sayansi na kujenga taifa
lililoelimika.

V) Matumizi ya Rasilimali za ndani

Ukusanyaji na utumiaji mzuri wa rasilimali za nchi (maliasili,
fedha na watu) ni muhimu na ni msingi ambao utekelezaji wa
Dira utategemea. Rasilimali hizj sharti zitumike kujenga uwezo
wa kuendeleza shughuli za kiuchumij hasa zenye fursa ya kuinua
uwezo wa ushindani na kumudu athari za mabadiliko ya uchumi
kutoka nchi za nje .

vi) Mapinduzi ya kiuchumi ili kuinya ushindani

Ubora wa hali za maisha hauna budj ukuzwe kwa kuinua tija
katika sekta zote. Lengo hili litafikiwa kwa kuubadili uchumi
kuwa imara, usioyumba na wenye kuhimili ushindani na
wenye msingi madhubuti wa sayansi na teknolojia. Mkakati
utakaotumiwa ni ule wa kubadilisha mfumo wa kiuchumij
kutuwezesha kuondokana na uchumi unaotegemea kilimo cha
jadi chenye kiwango duni cha tija na kujenga uchumi wenye
mawanda mapana, wenye maendeleo yakati ya viwanda sawia na
maendelkeo ya kisasa vijijini kuweza kuwa na tija kubwa katika
sekta ya kilimo, kuinua mapato na kuhakikisha upatikanaji na
kujitosheleza kwa chakula.Uchumi wenye vyanzo mbalimbali
msingi wake sharti utokane na program za kuendeleza kekta ya
viwanda iliyoelekezwa kutumia zaidi rasilimali za ndani (hasa
viwanda vinavyotumia bidhaa za kilimo) na yenye uwezo wa
kukidhi mahitaji ya sekta nyingine na kuendeleza fursa zaidi
kwa ushindani,




—ﬁ

vii).  Kujenga uwezo wa kukabiliana na kubashiri
mabadiliko ya nje

Uwezo wa kubashiri na kukabiliana ipasavyo na mabadiliko

ya nje unapaswa kujengwa kama jambo muhimu ili kuweza
kujizatiti katika masoko ya dunia yenye kubadilika mara kwa
mara, mwelekeo wa kiteknolojia na mabadiliko katika hali ya
mazingira .Kipaumbele sharti kiwekwe katika kuj engauwezo wa
kujifunza na kuwa wabunifu katika kukabiliana na changamoto
za asili na matukio ya kiuchumi yanayotokea katika nchi za

Jirani na duniani.

43 Uongozi bora na utawala wa kisheria

Uongozi sharti ufanywe kuwa zana muhimu katika kuleta maendeleo,
usawa, umoja na amani inayotokana na kuheshimu utawala wa
kisheria na ushirikishwaji wa umma katika vita dhidi ya rushwa
na maovu mengine katika jamii. Uongozi bora unapaswa kuwa ni
sehemu ya mfumo wa jamii, uratibu na mahusiano katika harakati za
maendeleo. Hali hii inaweza kufikiwa kwa kuweka mfumo wa taasisi
wernye uwezo wa kuunganisha sifa zote nzuri na kuratibu juhudi zote
za maendeleo katika jamii. Uongozi bora sharti ujengwe kwa kukuza
utamaduni wa uwajibikaji na kuonyesha wazi mfumo wa motisha

kulingana na utendaji mzuri na mfumo wa utoaji adhabu.

Mfumo sahihi wa taasisi unahitajika kwa kuhamasisha ari ya

wanawake, wanaume na vijana kuwa wabunifu. Hii ni pamoja na
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kuainisha juhudi mbalimbali, kwa kutambua na kuzitunukia Juhudi

kadri zinavyostahili. Mfumo huu unahitaji nguzo tatu muhimu:-

i) Kutambua na kutumia nguvu ya soko na sekta binafsi
Kutumia nguvu ya soko na jitihada za watu binafsi katika kufikia

kiwango cha juu cha ukuzaji wa uchumi.

ii) Kuweka uwiano mwafaka baina ya dola na taasisi
nyingine.

Majukumu ya Serikali na nafasi yake mpya katika uchumi sharti

yawekwe bayana ili kutoa nafasi na kuainisha majukumu ya

taasisi mbalimbali (k.m familia, vitengo vya kibiashara na jumuia

za kiraia) kushiriki katika soko kwa kuzingatia hali ya kitaifa na

kidunia.

Majukumu maalum ya Serikali yatakuwa ni:-

* Kuhakikisha kuwepo kwa mfumo bora wa sheria na usimamizi

mzuri;

* Kushiriki moja kwa moja na kuhamasisha washiriki wengine

kuwekeza rasilimali katika maendeleo ya miundombinu;

* Kushiriki moja kwa moja na kuhamasisha washiriki wengine

kuwekeza rasilimali katika maendeleo ya elimu na mafunzo;
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iii)

Juhudi za makusudi sharti zifanywe kuwapa wananchi uwezo

Kuhakikisha kuwepo kwa ufanisi na uwajibikaji katika
kujenga uwezo wa dola kusaidia na kusimamia shughuli za

maendeleo ikiwa ni pamoja na kuweka mikakati ya makusudi
kuweza kuvutia wawekezaji katika maeneo maalumu na

kusaidia viwanda teule;

Kuhakikisha kwamba mfumo wa soko unaruhusu ushiriki
mpana kwa wanaume, wanawake, vijana na wananchi kwa
jumla katika shughuli zenye kulenga kufanikisha Dira.
Serikali itapaswa kuweka mipango madhubuti kwa lengo la
kukuza ushiriki wa wananchi wazawa katika mustakabali
wa kuendeleza na kumiliki uchumi. Programu hizi ni sharti
zisaidiwe ipasavyo kuhakikisha kwamba nafasi ya Watanzania
katika kumiliki na kuendesha uchumi inaimarika; na

Kuhakikisha kwamba utaratibu wa kukusanya maoni,
kushauriana na kujenga mtandao wa ushirikiano baina ya
wahusika mbalimbali katika uchumi umejengwa na unafanya
kazi iliyokusudiwa.

Kukuza ushirikishwaji wa kidemokrasia

wa kushiriki katika kufikia maamuzi kidemokrasia. Mkakati

uhusishe kutoa mamlaka na madaraka zaidi kwa Serikali za Mitaa

na jumuiya za wananchi na kusaidia kukuza ushiriki wao katika

kukusanya rasilimali na kuunganisha ujuzi na maarifa kwa lengo

la kuchochea juhudi katika ngazi mbalimbali za jamii.
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UTEKELEZAJI WA DIRA

Mafanikio dhahiri ya Dira ya Maendeleo 2025 yatategemea
utekelezaji wake. Mambo mawili ni muhimu kabisa yawepo
ili kuwa na mafanikio katika utekelezaji wa Dira ya maendeleo
2025. Mambo hayo ni uongozi bora na uchumi imara. Ni wazi
kwamba mambo hayo hayawezi kuibuka ghafla. Inabidi yatokane
na juhudi au hatua za makusudi. Ikitokea (kwa mfano) kwamba
yote yakakosekana, kipindi chote hadj mwaka 2025 kinaweza
kisionyeshe mabadiliko yeyote katika maisha ya wananchi,
isipokuwa hali inaweza kuwa mbaya zaidi mwaka hadi mwaka.
Kama kutakuwepo na uongozi bora lakini uchumi ukawa dhaify
au kukawa na uchumi imara lakinj uongozi ukawa dhaifu,
kunaweza kukawapo mafanikio kiasi wakati fulani, lakini kwa
Vvyovyote vile mafanikio hayo hayawezi yakadumu kwa hiyo
hayawezi kubadilisha kwa kiasi kikubwa maisha ya wananchi.
Uchumi hauwezi kuendelea kuwa imara kwa muda mrefu
ikiwa uongozi unalegalega na ubora wa uongozi hautaweza
kuonekana kama uchumi unazama Mafanikio ya kudumu ya
Dira ya maendeleo ya Tanzania 2025 hayana budi yatokane na
uongozi bora sambamba na ujenzi wa uchumi imara.

Uzoefu wa Tanzania unadhihirisha wazi umuhimu wa
uongozi katika suala zima la maendeleo. Azimio la Arusha
lilipotangazwa, suala la uongozi bora ni mojawapo ya mambo

yaliyoainishwa kuwa muhimu katika kuleta maendeleo
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yanayolingana na mtazamo wa Azimio hilo. Sera mbalimbali
zilizolenga kwenye kuleta mabadiliko katika hali ya wananch
zilitungwa na kulifanyika uhamasishaji mkubwa wa wananchi
katika kuzitekeleza. Aidha, mipango ya kuongeza uwezo au
ujuzi wa watendaji katika maeneo mbalimbali iliandaliwa na
kutekelezwa.

Sawa na ilivyokua kwa Azimio la Arusha, uongozi bora ni suala
muhimu katika kufanikisha Dira ya Maendeleo ya Tanzania
2025. Ni muhimu uongozi uwe fikra pevu za kimaendeleo na
utoe tafsiri ya fikra hizo katika utendaji wake wa kila siku .
Ni muhimu vile vile uongozi uwe na uwezo wa kujenga
na kuhakikisha kuwepo kwa mfumo wa utawala unaoweza
kusimamia na kuratibu utekelezaji kwa kinaganaga.

Aidha, panahitajika uongozi ambao daima upo tayari kujifunza
na kusikiliza ushauri mbalimbali na kwa jumla unatakiwa
uongozi ambao upo karibu na jamii. Taratibu za kuelekeza
uongozi kwenye mtazamo wa namna hiyo inabidi ziandaliwe
au (katika nyanja au maeneo ambapo tayari zimeshaanza)
ziimarishwe. Pamoja na kukuza ustadi wao, itabidi watendaji
katika ngazi mbalimbali wawe sambamba na viongozi katika

mtazamo wao pia.

Upo uhusiano wa karibu sana baina ya hali ya maisha ya
wananchi, jamii na mtu binafsi na uwezo wa uchumi kutoa
mabhitaji yanayomwezesha mtu, jamii na wananchi kuishi na
kustawi. Tanzania inao uzoefu katika suala hili vile vile. Hadi
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katikati ya miaka ya 1970, uchumi uliweza kukua kwa wastani
wa asilimia 5 — 6 kwa mwaka na viwango vya upandaji wa bei
vilikua vidogo. Nafuu iliyokuwepo katika maisha ya wananchi
wakati huo ilitokana na hali hiyo. Kutoendelea kuwepo
kwa hali hiyo katika miaka iliyofuata ni matokeo ya vurugu
yaliyotokea katika uchumi, na hivyo uchumi ukashindwa
kukimu matakwa ya mwananchi pamoja na kwamba ulikua
anuai zaidi ikilinganishwa na miaka ya 1960 na 1970. Uchumi
ulianza kuyumba, hali ambayo ilionekana katika ukuaji mdogo
na viwango vikubwa vya upandaji bei.

Ili kuweza kurejea na kuvuka hali iliyokuwepo miaka ya 1960
na 1970, uchumi imara na unaokua kwa kiwango kikubwa ni
muhimu sana. Panahitajika kuwepo kwa uchumi wenye uwezo
wa kukabili na kuweza kunufaika na ushindani unaoongezeka.
Viongozi na watendaji sharti wabainishe mikakati na mbinu za
kuwezesha kuwepo kwa uchumi wa namna hiyo.

Kwa jumla, utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025
unapashwa kuchochea mambo yafuatayo:-

i) Fikra za kimaendeleo na ari ya ushindani
Jamii ili iweze kufikia hali hii, pana haja ya:-

¢ Kuhakikisha usimamizi imara wa uchumi:

*  Kuendelezauwekezaji katika kuimarishamiundombinu kwa
kujumuisha Serikali, sekta binafsi na jumuiya mbalimbali
za wananchi;

¢ Kuamsha upya ari ya kujitegemea na juhudi za kutafuta
mali na kuweka akiba ili kupunguza na kumaliza tatizo la
kutegemea wafadhili, hali ambayo imepelekea Watanzania
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wengi kubweteka;

¢  Kufanyamarekebisho katikamfumo wa elimu nakuendeleza
rasilimali ya watu kulingana na mabadiliko ya kijamii na
kiuchumi yanayotarajiwa kwenda sambamba na utekelezaji
wa Dira ya Maendeleo 2025. Mitaala ya Elimu mashuleni
sharti irekebishwe kulingana na mahitaji ya utekelezaji wa
Dira ya mwaka 2025.

ii) Demokrasia na Ushirikishwaji wa Umma
1li kufikia hali hii, jamii yetu haina budi:-

+ Kujenga jamii yenye kuthamini uwazi na Demokrasia na
inayotoa fursa kwa watu wote. Hii inahitaji kuwepo kwa
mwamko na welekevu halisi wa jamii kushiriki katika
kupambanua mahitaji na matarajio yao pamoja na kujivunia
utekelezaji wajibu wa kijamii.

+  Kuhamasisha jamii kutumia mfumo uliopo wa kidemokrasia
kuweza kuchagua viongozi bora, wasio wala rushwa
na wawajibikaji. Viongozi sharti pia wawe waadilifu,
wakereketwa wa maendeleo ya jamii na wenye dhamira ya
kukidhi matakwa na mabhitaji ya umma.

+  Kuongeza ufanisi katika utoji wa huduma kwa umma kwa
kuhakikisha watumishi wa serikali wanawajibika kwa
wananchi.

¢+ Kutoa fursa kubwa kwa wananchi kushika hatamu katika
kusimamia maendeleo. Wananchi ndio wanaoelewa vizuri
mahitaji yao na wana fursa nzuri zaidi ya kuamua juu ya
matatizo yapi yanaweza kupatiwa ufumbuzi na kwa njia
zipi.
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iii)

Kuwapa wananchi mamlaka zaidi ya kufanya maamuzi,
kupanga na kusimamia mapato na kuweka mfano
unaohakikisha uwajibikaji kwa mtu binafsi, familia,
Jumuiya na serikali za mitaa katika kufikia malengo ya
Jumla ya Dira.

Mfumo sahihi wa uratibu, tathmini, mapitio

Mfano huu ni muhimu il :-

iv)

Kuhakikisha kwamba kazi ya kuratibu na kutathmini inafanyika
ipasavyo kwa lengo la kubainisha ufanisi katika utekelezaji wa
Malengo ya Dira ya 2025. Njia bora ya ufuatiliaji wa utekelezaji
huo ni kuanza kwa kupambanua matarajio yaliyopangwa na
baadaye kurudi nyuma na kuweka vigezo halisi vya utekelezaji.

Kubainisha vigezo mahususi na vinavyopimika vitakavyosaidia
katika kufuatilia utekelezaji wa Malengo ya Dira.

Kuifanyia Dira mapitio kila baada ya miaka mitano ili kuweza
kupima mafanikio ya Taifa na kubainisha marekebisho
yanayohitajika katika sehemu ya tathmini na ufuatiliaji.

Kuanzisha mfumo madhubuti wa uenezaji wa habari na
mawasiliano ili kufanikisha kufanyika kwa uratibu na
tathmini katika muda unaotakiwa na kuhakikisha kuwepo
kwa mshikamano baina ya washiriki mbali mbali katika
Jjamii,

Uongozi na utawala wa kisheria

Kuwepo kwa hali hii kunaitaka jamii.
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Kujenga uwezo wa sekta ya Umma,taasisi za kijamii, vyombo
vya habari, bunge, taasisi za kusimamia sheria na taasisi zote za
ndani na nje ya dola zenye kuweza kuchochea uwajibikaji na
kutetea matakwa ya jamii.

Kuhamasisha watu waweze kuongeza uelewa wao kwa kuzingatia
mabhitaji ya utekelezaji wa Dira.

Kuweka mikakati ya kujenga uadilifu, uwajibikaji na uwazi.

Kuhakikisha kwamba taasisi zote zinazotoa huduma zinatoa
taarifa na mchanganuo wa kweli na sahihi kuhusu utoaji
huduma kwa umma.

Kubainisha na kusimika nguzo na maadili ya Dira katika
Katiba ya Jamhuri ya Muungano ili kuifanya ienziwe na
kufuatwa na hivyo kuwaunganisha Watanzania katika
kufanikisha utekelezaji wa Dira kwa kipindi chote.
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DirayaTaifayaMaendeleo 2025 inalengakatika kukuza uzalendo
na utaifa na pia kuimarisha mshikamano wa watu wote nchini,
kwa kuzingatia mazingira ya sasa ya kiuchumi, kisiasa, itikadi
n.k. Mshikamano wa Kitaifa utaweza kufikiwa ikiwa utekezaji
wa Dira utatoa fursa kwa watu wote na kuwashirikisha katika
kufaidi matunda yake. Utayarishaji wa Dira umekamilishwa
kwa muafaka baada ya kuyashirikisha makundi mbali mbali
katika jamii kwa mifumo ya kongamano, usaili, mikutano n.k.
Inasisitizwa kwamba utekelezaji wa Dira pia utumie mfumo wa
ushirikishaji. Ni kwa njia hiyo tu ya ushirikishaji ndipo Dira
itazingatia maendeleo ya watu na kusimamiwa na watu wenyewe,
vitu ambavyo ni vya msingi katika kuwafanya wananchi wawe
na wajibu katika kufanikisha malengo yao.
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